
i

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

SERA YA TAIFA YA MAENDELEO YA 
VIJANA YA MWAKA 2007

TOLEO LA MWAKA 2024



i

 

iib



i

 

i

 

ii

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

SERA YA TAIFA YA MAENDELEO YA 
VIJANA YA MWAKA 2007

TOLEO LA MWAKA 2024

i



i

 

JEDWALI LA YALIYOMO................................................................................................... ii

ORODHA YA VIFUPISHO.................................................................................................. v

TAFSIRI YA MANENO.......................................................................................................vi

DIBAJI.................................................................................................................................viii

SURA YA KWANZA.................................................................................... 1

UTANGULIZI NA HALI ILIVYO..........................................................................................1

1.1.	 Usuli.....................................................................................................................................................1
	 1.1.1.		  Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007)................................................1
	 1.1.2.		��  Mafanikio ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya 
			   Vijana (2007).................................................................................................................2
	 1.1.3.		  Upungufu wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007).................2
	 1.1.4.		  Changamoto Katika Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo  
			   ya Vijana (2007)...........................................................................................................4
1.2.	 Hali Ilivyo..........................................................................................................................................5
	 1.2.1.		  Elimu na Ujuzi kwa Vijana........................................................................................5
	 1.2.2.		  Uvumbuzi na Ubunifu kwa Vijana.......................................................................6
	 1.2.3.		  Vijana na Mapinduzi ya Kidijitali...........................................................................7
	 1.2.4.		  Ajira kwa Vijana............................................................................................................9
	 1.2.5.		  Ushiriki wa Vijana Katika Sekta za Kijamii na Kiuchumi...........................11
	 1.2.6.		  Uzalendo, Kujitolea na Utaifa...............................................................................13
	 1.2.7.		  Afya na Lishe................................................................................................................14
	 1.2.8.		  Malezi na Makuzi kwa Vijana................................................................................15
	 1.2.9.		  Taaluma ya Maendeleo ya Vijana.......................................................................16
	 1.2.10.		 Uongozi na Utawala.................................................................................................17
	 1.2.11.		  Masuala ya Vijana na Jinsia...................................................................................18
	 1.2.12.		 Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira...............................................................19
	 1.2.13.		 Vijana Wenye Ulemavu..........................................................................................20

SURA YA PILI............................................................................................ 23

UMUHIMU WA SERA, DIRA, DHIMA NA MALENGO.................................................23

2.1.	 Umuhimu wa Sera.................................................................................................................... 23
2.2.	 Dira................................................................................................................................................... 23
2.3.	 Dhima....................................................................................................................................................	24
2.4.	 Malengo ya Sera........................................................................................................................24

JEDWALI LA YALIYOMO	

ii



i

 

i

 

	 2.4.1.		  Lengo Kuu....................................................................................................................24
	 2.4.2.		  Malengo Mahsusi......................................................................................................24

SURA YA TATU......................................................................................... 25

HOJA, MALENGO NA MATAMKO.................................................................................25

3.1.	 Elimu na Ujuzi kwa Vijana.....................................................................................................25
3.2.	 Uvumbuzi na Ubunifu kwa Vijana.....................................................................................25
3.3.	 Vijana na Mapinduzi ya Kidijitali......................................................................................... 26
3.4.	 Ajira kwa Vijana.......................................................................................................................... 27
3.5.	 Ushiriki wa Vijana Katika Sekta za Kijamii na Kiuchumi..........................................28
3.6.	 Uzalendo, Kujitolea na Utaifa..............................................................................................28
3.7.	 Afya na Lishe............................................................................................................................... 29
3.8.	 Malezi na Makuzi kwa Vijana...............................................................................................30
3.9.	 Taaluma ya Maendeleo ya Vijana.......................................................................................31
3.10.	 Uongozi na Utawala..................................................................................................................31
3.11.	 Masuala ya Vijana na Jinsia.................................................................................................. 32
3.12.	 Vijana na Usimamizi wa Mazingira................................................................................... 33
3.13.	 Vijana Wenye Ulemavu.......................................................................................................... 33

SURA YA NNE........................................................................................... 35

MFUMO WA KISHERIA.....................................................................................................35

SURA YA TANO........................................................................................ 36

MFUMO WA KITAASISI, UFUATILIAJI NA TATHMINI...............................................36

5.1.	 Mfumo wa Kitaasisi.................................................................................................................. 36

5.2.	 Majukumu ya Wadau Katika Utekelezaji wa Sera...................................................... 36
	 5.2.1.		  Wizara Yenye Dhamana na Maendeleo ya Vijana..................................... 36
	 5.2.2.		  Wizara Yenye Dhamana ya Masuala ya Fedha............................................ 36
	 5.2.3		  Wizara Yenye Dhamana ya Masuala ya Mipango na Uwekezaji......... 37
	 5.2.4		  Wizara Yenye Dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa..... 37
	 5.2.5		  Wizara Yenye Dhamana ya Kilimo, Uvuvi na Mifugo............................... 37
	 5.2.6		  Wizara Yenye Dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia...................... 37
	 5.2.7		  Wizara Yenye Dhamana ya Masuala ya Afya............................................... 37
	 5.2.8		  Wizara Yenye Dhamana ya Viwanda na Biashara...................................... 37
	 5.2.9		  Wizara Yenye Dhamana ya Utamaduni, Sanaa na Michezo.................38
	 5.2.10		 Wizara Yenye Dhamana na Usimamizi wa Mazingira..............................38
	 5.2.11		  Wizara Yenye Dhamana ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa................38

iii



i

 

	 5.2.12		 Wizara Yenye Dhamana na Mawasiliano na Teknolojia ya Habari.....38
	 5.2.13		 Wizara Nyingine za Kisekta, Idara na Wakala za Serikali.......................38
	 5.2.14		 Mahakama....................................................................................................................38
	 5.2.15		 Sekretarieti za Mikoa...............................................................................................38
	 5.2.16		 Mamlaka za Serikali za Mitaa............................................................................... 39
	 5.2.17		 Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania.............................................................. 39
	 5.2.18		 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya................. 39
	 5.2.19		 Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira................................................... 39
	 5.2.20		 Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi................................... 39
	 5.2.21		 Ofisi ya Taifa ya Takwimu..................................................................................... 39
	 5.2.22		 Baraza la Vijana.......................................................................................................... 39
	 5.2.23		 Wazazi na Walezi...................................................................................................... 40
	 5.2.24		 Familia na Jamii........................................................................................................ 40
	 5.2.25		 Vijana	............................................................................................................................. 40
	 5.2.26		 Asasi za Kiraia............................................................................................................ 40
	 5.2.27		 Taasisi za Kitaaluma na Utafiti........................................................................... 40
	 5.2.28		 Vyombo vya Habari................................................................................................ 40
	 5.2.29		 Wadau wa Maendeleo........................................................................................... 40

5.3.	 Uratibu wa Utekelezaji wa Sera...........................................................................................41

5.4.	 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini......................................................................................41

5.5.	 Hitimisho.......................................................................................................................................42

iv



i

 

i

 

CAMARTEC Kituo cha Zana/Mitambo ya Kilimo na Teknolojia ya Vijijini

FYDP Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano

HBS Utafiti wa Hali ya Kipato cha Kaya

HSHSP Mpango Mkakati wa Kudhibiti VVU na UKIMWI wa Sekta ya Afya

ICTC Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
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MAT Tiba Saidizi kwa Waraibu kwa Kutumia Dawa

MKUHUMI Mpango wa Kupunguza Uzalishaji wa Hewa ya Ukaa Kutokana na 
Ukataji na Uharibifu wa Misitu

MKURABITA Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge 
Tanzania

NEC Tume ya Taifa ya Uchaguzi

NEEC Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

NGOs Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

SADC Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika

SDGs Malengo Endelevu ya Maendeleo

SIDA Shirika la Kimataifa la Ushirikiano wa Kimaendeleo la Sweden

SIDO Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo

SIGI Taasisi za Kijamii na Kielezo cha Jinsia

SWM Sensa ya Watu na Makazi

TDHS-MIS Utafiti wa Afya ya Uzazi na Mtoto na Viashiria vya Malaria

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

TEMDO Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania

TIRDO Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania

UKIMWI Upungufu wa Kinga Mwilini

UNFPA Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu Duniani

UNICEF Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto

VVU Virusi vya Ukimwi
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Afya ya Uzazi Hali ya kuwa salama kimwili, kiakili, kijamii na katika mambo 
yote yanayohusiana na mfumo wa uzazi na utendaji wake wa 
kazi.

Ajira Hujumuisha shughuli zinazokubalika kisheria, ambazo 
hufanyika ndani ya mipaka ya uzalishaji wa kitaifa, zenye staha 
na zinazozalisha kipato kwa kuzingatia kima cha chini cha 
mshahara wa sekta uliowekwa. 

Asasi 
Zinazoongozwa 
na Vijana

Asasi  za  kiraia zilizoanzishwa na kusimamiwa na watu wenye 
umri wa miaka 15-35 kwa lengo la kutatua changamoto 
zinazowakabili. 

Hakimiliki Ni neno la kisheria linalohusisha haki inayotolewa kwa wabunifu 
katika kazi zao za uandishi na sanaa (ikiwa ni pamoja na 
programu za kompyuta). 

Hakimiliki 
Dhihini

Mali iliyoko katika mfumo usioshikika kama vile kazi za ubunifu, 
ugunduzi, ishara na habari. Miliki dhihini ni tofauti na mali 
inayoshikika ambayo inatokana na ubunifu huo. Miliki Dhihini 
inatofautiana na vitu vinavyoshikika ambavyo inaambatana 
navyo.

Hataza Haki ya kipekee iliyotolewa kwa ugunduzi katika eneo fulani 
kwa muda fulani, kwa ujumla wa miaka 20, baada ya kipindi hiki 
ugunduzi unapoteza umiliki wake na unaweza kutumiwa na mtu 
yeyote katika jamii.

Jinsia Ni mahusiano ya kijamii na kiutamaduni yanayozingatia 
mgawanyo wa majukumu kwa kuangalia jinsi (Ke na Me).

Kazi Zenye 
Staha

Inajumuisha kazi zenye tija na malipo kwa jinsia zote 
zinazofanyika katika mazingira yanayolinda na kuzingatia haki 
za kazi, uhuru wa majadiliano, usalama mahali pa kazi, matarajio 
ya maendeleo binafsi, utu wa binadamu na ulinzi wa kijamii na 
familia.

Kijana Kijana ni mtu mwenye umri wa kuanzia miaka 15 hadi 35.

Kujitolea Hali ya mtu, kundi la watu, au taasisi yoyote kutekeleza jambo 
au shughuli fulani kwa manufaa ya jamii bila ya kutarajia kupata 
malipo kutoka katika jamii au wale waliopata huduma. 

Pengo la Ujuzi Ujuzi alionao mtu kutokidhi mahitaji ya soko.

Sekta Isiyo 
Rasmi

Shughuli zisizo za kilimo, za kiwango kidogo na kujiajiri za 
kuzalisha mali katika kiwango cha chini, zenye mtaji mdogo na 
zitumiazo teknolojia ya kiwango cha chini.
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Sekta ya Sanaa Ni neno linalojumuisha sanaa, utamaduni, michezo na shughuli 
zingine za burudani.

Sera Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana.

Ubunifu Ubunifu ni mchakato wa kutafsiri wazo au ugunduzi kuwa 
bidhaa au huduma ambayo inajenga thamani ambayo wateja 
wanaweza kuwa tayari kugharimia. Inaweza kuwa katika mfumo 
wa bidhaa au huduma mpya au iliyoboreshwa, au kuwa katika 
mpangilio mpya au ulioboreshwa.

Ujuzi Kiwango cha elimu na mafunzo ya ujuzi, maadili na utamaduni 
wa kufanya kazi.

Ujuzi 
Kutolingana

Tofauti kati ya ujuzi ambao mfanyakazi anao na ujuzi unaohitajika 
ili kutimiza jukumu kwa mafanikio.

Ukatili wa 
Kijinsia

Ni kitendo anachofanyiwa mtu yeyote mwanamke au 
mwanaume kwa lengo la kumdhuru au kumuumiza kisaikolojia, 
kimwili, kiafya, kingono na kiuchumi.

Ukosefu wa 
Ajira

Hali ya mtu kukosa kazi kabisa. Inaweza kuonekana kama hali 
ya kukaa bure kwa kulazimika, watu wenye uwezekanao wa 
kuzalisha kipato au kujiajiri ambao wana uwezo na wanataka 
kufanya kazi, lakini wameshindwa kupata kazi.

Ushiriki wa 
Vijana

Ushiriki wa vijana katika kubuni, kupanga na utekelezaji wa 
mipango, programu na miradi inayohusu maendeleo ya vijana 
na taifa kwa ujumla. 

Utaifa Hali ya mtu kuwa mzalendo, mwenye utii, uaminifu au utu kwa 
taifa lake. 

Uvumbuzi Ni matokeo au mchakato ambao hutoa njia mpya ya kufanya 
jambo au kutoa suluhisho jipya kwa tatizo la kiufundi.

Uwezeshaji wa 
Vijana

Ni mchakato ambao vijana wanawezeshwa na kuhimizwa 
kuyasimamia maisha yao. 

Uzalendo Hali ya mtu kuipenda, kuithamini na kujitolea kwa ajili ya nchi 
yake. 
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Vijana wa Tanzania ni nguvu kazi kubwa yenye maarifa, uwezo na ubunifu na ndiyo 
wajenzi wa Taifa na ustawi na maendeleo endelevu. Kwa mujibu wa Utafiti wa Nguvu 
Kazi, 2021, Tanzania ina nguvu kazi ya watu 25,861,023 ambapo vijana ni 14,219,191 
sawa na asilimia 55.6. Takwimu hizi zinadhihirisha kwamba, vijana ni nguvu kazi na 
rasilimaliwatu muhimu inayoweza kutumika kuleta mabadiliko chanya ya kisiasa, 
kijamii na kiuchumi nchini Tanzania. 

Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024, inajengwa 
juu ya mafanikio ya Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) ikiwa na lengo 
la kushughulikia mazingira yanayoendelea kubadilika ambayo vijana wa Tanzania 
wanakabiliana nayo. Kwa kutambua changamoto na fursa muhimu zinazoletwa na 
ulimwengu unaobadilika kwa kasi, Sera hii inaainisha mfumo kamili na madhubuti 
wa kuwawezesha na kuwaendeleza vijana kijamii, kiuchumi na kisiasa.

Toleo hili linaendana na mabadiliko ya kidijitali, kuwawezesha vijana kuwa na ujuzi 
na maarifa stahiki ili kushiriki kikamilifu katika ulimwengu wa teknolojia. Aidha, Toleo 
hili linashughulikia masuala muhimu kama vile kushuka kwa maadili, changamoto 
za kiafya na lishe, na ufinyu wa fursa za uongozi kwa vijana. Sera hii pia inalenga 
kuwawezesha vijana wa Kitanzania kutumia uwezo na vipawa vyao kukuza na 
kuimarisha utamaduni wa uvumbuzi, ujasiriamali, uzalendo na utaifa. 

Ifahamike kuwa, sera hii siyo juhudi ya mtu mmoja, bali ni mwongozo na ramani 
ya ushirikiano kati ya Serikali, mashirika ya kiraia, sekta binafsi na vijana ambao 
ni washiriki muhimu. Hivyo natumia fursa hii kutoa shukrani za dhati kwa wote 
waliohusika katika uandaaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo 
la Mwaka 2024. Shukrani za pekee ziende kwa watumishi wa Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) kwa kushiriki kikamilifu katika mchakato 
wa ukamilishaji wa Sera hii; Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu Duniani 
(UNFPA Tanzania); Shirika la Maendeleo la Canada; Shirika la Maendeleo la Sweden 
(SIDA) na Ubalozi wa Uswisi nchini Tanzania kwa misaada yao iliyowezesha 
kukamilika kwa sera hii.

Mwisho, nitoe wito kwa wadau wote wa masuala ya maendeleo ya vijana nchini, 
kutumia Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 kama 
nyenzo na mwongozo muhimu katika utoaji wa huduma kwa vijana ili kujenga 
rasilimaliwatu muhimu kwa manufaa ya Taifa la Tanzania.

Ridhiwani Jakaya Kikwete (Mb)
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu

(Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu)
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1.1. Usuli	
Vijana katika nchi yoyote duniani ni rasilimaliwatu muhimu kwa maendeleo na 
chachu ya mabadiliko ya kijamii, kiuchumi na kiteknolojia. Vilevile, ni rasilimali 
inayochangia maendeleo ya taifa na ni mtaji uliokusanywa wakati wa ujana balehe. 
Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 (SWM 2022), Tanzania 
Bara ina jumla ya Watu 59,851,347. Kati ya hao, vijana ni 20,612,566 sawa na asilimia 
34.4, ambapo wanaume ni 9,827,426 (16.4%) na wanawake ni 10,785,140 (18.0%). 
Aidha, vijana 12,312,403 wanaishi vijijini na 8,300,163 wanaishi mijini. 

Vijana waliopo nchini ni kundi lenye mahitaji mbalimbali yanayoamuliwa na 
umri, jinsia, hali ya ndoa, viwango vya elimu, makazi na sifa nyinginezo za kijamii 
na kiuchumi. Kwa kuzingatia uwepo wa kundi kubwa la vijana lenye mahitaji 
mbalimbali, Serikali inatakiwa kuhakikisha kwamba vijana wote wanapata fursa 
sawa na kuwezeshwa kuwa raia wema, wenye kuwajibika, maadili na tija kwa jamii 
na Taifa. 

Hivyo, kwa kutambua umuhimu wa vijana, Serikali imekuwa ikiandaa na kutekeleza 
sera, sheria, kanuni, miongozo na programu mbalimbali kwa lengo la kuwaendeleza 
na kuwawezesha vijana. Aidha, jitihada hizo zimekuwa zikitekelezwa kwa 
kushirikisha makundi yote ya vijana bila kujali jinsia, rangi, dini, mtizamo wa kisiasa 
na hali ya utimilifu wa kimwili na kiakili.

1.1.1. Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007)
Serikali katika kuhakikisha kwamba masuala ya maendeleo ya vijana yanapatiwa 
mwongozo na mwelekeo, imekuwa ikiandaa na kutekeleza sera mahsusi ya 
maendeleo ya vijana. Mwaka 1996, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya kwanza 
iliandaliwa, ambayo iliweka mfumo wa kisera wa kuwaendeleza na kuwawezesha 
vijana kwa kuwapatia huduma kwa ufanisi. Sera ya pili ya maendeleo ya vijana 
iliandaliwa na kuanza kutumika mwaka 2007 ili kuendana na mabadiliko mbalimbali 
ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na kiteknolojia yaliyojitokeza. 

Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) ilikuwa na dira ya kuwa na vijana 
wenye uwezo, ari ya kutosha, kuwajibika na kushiriki kikamilifu katika nyanja zote 
za kijamii, kisiasa na kiuchumi kwa maendeleo yao, jamii na taifa. Aidha, dhima 
yake ilikuwa ni kuweka mazingira yanayowezesha kujenga uwezo wa vijana, kukuza 
nafasi za ajira na kupata huduma za hifadhi ya jamii.

Lengo kuu la Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) lilikuwa kuwajengea 
uwezo, kuwawezesha na kuwaongoza vijana na wadau wengine katika utekelezaji wa 
masuala ya maendeleo ya vijana. Kadhalika, sera ilijielekeza mahsusi kuwawezesha 
vijana kupata ajira na uzoefu wa ajira na kukubali majukumu ili kuweza kuwa na 
mwenendo na maadili mema. Vilevile ilijielekeza kujenga mazingira yanayofaa 
kwa ajili ya vijana kushiriki katika kutoa maamuzi na kuongeza kasi ya kuanzisha 
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na kutumia huduma za kijamii zilizo rafiki kwa vijana. Vilevile, Sera ya Taifa ya 
Maendeleo ya Vijana (2007) ililenga kutatua changamoto za huduma za afya kwa 
vijana; matumizi ya dawa za kulevya; uwezeshaji vijana kiuchumi; ushiriki wa vijana 
wakiwemo wenye ulemavu katika shughuli mbalimbali za maendeleo; ushiriki 
wa vijana kwenye masuala ya mazingira; usawa wa kijinsia na matumizi sahihi ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA). 

1.1.2. Mafanikio ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007)
Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) umekuwa na mafanikio 
mbalimbali ikiwemo kuongezeka kwa taasisi zisizo za kiserikali zinazojihusisha na 
masuala ya maendeleo ya vijana nchini kutoka 3,800 mwaka 2007 hadi 11,400 
mwaka 2021 na kutungwa na/au kufanyiwa marekebisho kwa Sheria ya Ununuzi 
wa Umma Sura ya 410 na Kanuni zake za mwaka 2013 na Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa, Sura ya 290. Aidha, mafanikio mengine ni kuanzishwa kwa kada 
ya Maendeleo ya Vijana katika ngazi ya mikoa na halmashauri ili kuratibu masuala 
ya vijana, na kuanzishwa kwa mafunzo ya Shahada ya Awali ya Utawala katika 
Maendeleo ya Vijana na Uongozi katika Chuo Kikuu Mzumbe.

Mafanikio mengine ni pamoja na kupungua kwa kiwango cha maambukizi ya VVU 
kutoka 2.15% mwaka 2011 hadi 0.66% mwaka 2021 kwa vijana wa umri wa miaka 
15-19, na 5.55% mwaka 2011 hadi 1.0% mwaka 2023 kwa vijana wenye umri kati 
ya miaka 15-24; kupungua kwa kiwango cha mimba katika umri mdogo kutoka 
24% mwaka 2010 hadi 22% mwaka 2022; kutengwa kwa ekari 274,091.33 za ardhi 
kwa ajili ya vijana kufanya shughuli za kiuchumi ambapo zaidi ya vijana 194,553 
wamenufaika. Aidha Sera ilifanikisha uanzishwaji wa makampuni 345 ya vijana 
wajasiriamali mwaka 2022 kutoka makampuni 12 mwaka 2007; kuimarika kwa 
ushiriki wa vijana katika uongozi na tasnia ya utamaduni, sanaa na michezo; na 
kuimarika kwa ujumuishwaji wa vijana kwenye utekelezaji wa mifuko na programu 
za uwezeshaji wananchi kiuchumi ambazo zinawalenga vijana.

Kwa kuzingatia kuwa maendeleo ya vijana ni suala mtambuka, mafanikio haya 
yanatokana na utekelezaji wa sera, sheria, kanuni, miongozo na programu 
mbalimbali za kisekta zinazolenga kuwaendeleza na kuwawezesha vijana.

1.1.3. Upungufu wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007)
Taarifa ya tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) 
iliyofanyika mwaka 2022 ilibaini kuwapo kwa upungufu katika utekelezaji wa sera 
kama ifuatavyo: 

(a)	 Baadhi ya Matamko ya Sera Kutojibu Hoja Zilizoainishwa
	� Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) ina matamko ya sera ambayo 

hayajibu hoja zilizobainishwa. Baadhi ya matamko yenye upungufu huo yapo 
katika maeneo ya kisera yanayohusu fasili ya kijana; vijana na ushirikiano wa 
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kikanda na utandawazi; vijana, elimu na mafunzo; na haki za vijana. Upungu-
fu huu unaweza kusababisha kuwekwa kwa jitihada ambazo hazitatui chan-
gamoto za vijana zilizokusudiwa na hivyo kushindwa kufikia malengo ya sera.

(b)	 Dhima Kutoa Mwelekeo Usioendana na Dira ya Sera
	� Uwepo wa dhima usiotoa mwelekeo wa namna ya kufikiwa kwa dira kuna-

sababisha kutofikiwa kwa dira pamoja na malengo yaliyoainishwa kwenye 
mipango inayohusu maendeleo ya vijana kitaifa. Dhima ya Sera ya Taifa ya 
Maendeleo ya Vijana (2007) ilijielekeza kutatua changamoto za vijana kwenye 
maeneo yanayohusu ajira na hifadhi ya jamii pekee, wakati mwelekeo wa dira 
ulikuwa ni kutatuliwa kwa changamoto zilizoainishwa kwenye sera ili kuwa na 
vijana wenye uwezo, ari ya kutosha, kuwajibika na kushiriki kikamilifu katika 
nyanja zote za kijamii, kisiasa na kiuchumi.

(c)	 Sera Kutofafanua Kwa Kiasi cha Kutosha Baadhi ya Maeneo ya Msingi
	� Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) haikutoa ufafanuzi wa kutosha 

katika baadhi ya maeneo ya msingi ikiwemo TEHAMA, elimu na mafunzo, 
huduma za afya, na ushiriki wa vijana na utawala bora hivyo kutoa mwanya wa 
tafsiri tofauti katika utekelezaji. Upungufu huu umesababisha changamoto 
katika utekelezaji ikiwa ni pamoja na wadau kukosa mwelekeo wa pamoja 
katika kushughulikia changamoto zinazowakabili vijana; kuwekwa kwa jitihada 
ambazo hazitatui changamoto zilizokusudiwa na uwezekano wa kutumia 
rasilimali katika shughuli ambazo hazichangii ipasavyo kufikia malengo ya 
sera. Aidha, sera haikuzingatia maeneo muhimu katika maendeleo ya vijana 
yakiwemo mapinduzi ya kidijitali; uzalendo na utaifa; umahiri na weledi katika 
sekta ya maendeleo ya vijana na mfumo madhubuti wa ushiriki, utambuzi na 
uendelezaji wa vijana wavumbuzi na wabunifu. 

(d)	� Sera Kutozingatia Baadhi ya Masuala Muhimu Yaliyoainishwa Kwenye 
Makubaliano na Itifaki Mbalimbali za Kikanda na Kimataifa

	� Makubaliano na itifaki kuhusu maendeleo ya vijana zimeainisha masuala 
mbalimbali ambayo hayakuzingatiwa ipasavyo wakati wa kuandaliwa na 
kutekelezwa kwa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007).  

	� Masuala hayo ni pamoja na ushiriki wa vijana katika mchakato wa kisiasa 
na ujenzi wa amani kwa ajili ya utulivu wa kisiasa, kijamii na kiuchumi kama 
ilivyobainishwa kwenye Ibara ya 8.1.5 ya Sera ya Vijana ya Afrika Mashariki 
(2013); Ibara ya 17 ya Mkataba wa Vijana wa Afrika (2006); Lengo Mahsusi 
Na. 5 la Mkakati wa Vijana wa Umoja wa Mataifa wa 2030 na Tamko la 4(13) la 
Agenda ya Afrika 2063; na utambuzi na uendelezaji wa vijana wavumbuzi na 
wabunifu  kama ilivyo kwenye sehemu ya 3(b)(iii) ya Azimio la SADC Kuhusu 
Maendeleo na Uwezeshaji wa Vijana (2015).
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	� Masuala mengine ni utambuzi wa taaluma ya maendeleo ya vijana na uanzish-
waji wa programu za mafunzo husika katika elimu ya juu na vyuo vingine vya 
mafunzo kama ilivyofafanuliwa kwenye Ibara ya 11 ya Mkataba wa Vijana wa 
Afrika 2006; na lishe kwa vijana kama ilivyofafanuliwa kwenye Kipaumbele C 
cha Mpango Kazi wa Jumuiya ya Madola wa Uwezeshaji Vijana, 2015 na lengo 
Na. 2 la Malengo Endelevu ya Maendeleo 2030. 

	� Kutozingatiwa kwa baadhi ya masuala yaliyobainishwa kwenye Mikataba, Iti-
faki na Makubaliano ya Kikanda na Kimataifa kunasababisha kutokuwapo kwa 
mikakati mahsusi ya kushughulikia masuala husika. Vilevile, kunasababisha 
upotevu wa imani na uaminifu kati ya nchi na wadau wengine wa kimataifa.

(e)	 Kukosekana kwa Mkakati wa Utekelezaji
	� Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) haikuwa na mkakati wa utekelezaji 

suala ambalo limesababisha kutokuwepo kwa ufanisi katika utekelezaji, urati-
bu na ufuatiliaji wa sera hiyo. 

1.1.4. �Changamoto Katika Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007)

Licha ya mafanikio yaliyopatikana, changamoto kadhaa zimeendelea kuwepo 
ikiwemo nguvu kazi kuwa na kiwango kidogo cha ujuzi wa juu na wa kati. Matokeo 
ya Utafiti wa Nguvu Kazi wa Mwaka 2021 yanaonesha kuwa 4.6% wana ujuzi wa 
juu ikilinganishwa na mahitaji ya 12%; 23.1% wana ujuzi wa kati ikilinganishwa na 
mahitaji ya 34%; na idadi kubwa kuwa na kiwango cha ujuzi wa chini sawa na 
72.3% ikilinganishwa na 54% ya mahitaji.  Aidha, vijana wameendelea kukabiliwa 
na ukosefu wa ajira kwa kiwango cha 12.2% mwaka 2021; kupungua kwa kiwango 
cha ushiriki wa vijana katika kilimo kutoka 65.2% mwaka 2014 hadi 55.6% mwaka 
2021 (ILFS, 2021) na ongezeko la vijana kwenye shughuli zisizo rasmi kutoka 10.1% 
mwaka 2006 hadi 59.9% mwaka 2022 (ILFS, 2006 na SWM, 2022).  

Kadhalika, changamoto nyingine ni kutokutosheleza kwa huduma za afya ya uzazi 
kwa vijana; kuendelea kuwepo kwa changamoto ya mimba katika umri mdogo kwa 
kiwango cha 22% (TDHS-MIS, 2022); uratibu hafifu wa masuala ya maendeleo ya 
vijana katika sekta zote; na baadhi ya vijana kujiingiza katika matumizi ya dawa 
za kulevya ambayo husababisha madhara mbalimbali ya kiafya, kijamii, kiuchumi, 
kimazingira na unyanyapaa. Aidha, changamoto ya usawa wa kijinsia miongoni 
mwa vijana katika maeneo mbalimbali kama vile ajira, elimu na umiliki wa rasilimali 
imeendelea kuwepo.

Kutokana na changamoto na upungufu wa kisera uliojitokeza, Taarifa ya Tathmini 
ya Utekelezaji wa Sera ya Mwaka 2022 imeonesha msukumo wa kufanya mapitio 
ya Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana ya Mwaka 2007 ili kushughulikia upungufu 
na changamoto hizo. Tathmini pia imebaini umuhimu wa kuendelea na maeneo 
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yaliyoonesha mafanikio ambayo katika sera inayopendekezwa yatashughulikiwa 
kwa mtazamo tofauti unaoendana na mazingira ya sasa ili kuimarisha ustawi na 
maendeleo ya vijana nchini.

Vilevile, umuhimu wa kufanya mapitio ya sera hii umetokana na kuwepo kwa 
baadhi ya mipango ya Kikanda na Kimataifa ambayo Tanzania ni mwanachama.  
Mipango hii ni pamoja na Agenda ya Maendeleo ya Afrika (2063) inayosisitiza 
ushiriki wa watu wote kwenye ngazi za maamuzi; Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (2030) yanayosisitiza uwepo wa usawa katika makundi maalum 
wakiwemo vijana katika matumizi ya teknolojia mpya, kuongeza idadi ya vijana 
wenye ujuzi unaofaa na kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya vijana wasio katika 
ajira, elimu au mafunzo. Mipango mingine ni Sera ya Vijana ya Afrika Mashariki 
(2013) inayosisitiza ushiriki wa vijana kwenye masuala ya amani, ulinzi na 
usalama na Mkataba wa Vijana wa Afrika (2006) unaosisitiza nchi wanachama 
kuwa na sera ya taifa ya vijana inayojitosheleza. 

1.2. Hali Ilivyo
Sehemu hii inafafanua hali ilivyo kwenye baadhi ya maeneo ya kisera ambayo 
yametokana na Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007) iliyofanyika mwaka 2022. Maeneo haya ni pamoja na Elimu na Ujuzi; 
Uvumbuzi na Ubunifu; Vijana na Mapinduzi ya Kidijitali; Ajira; Ushiriki wa Vijana 
katika Sekta za Kijamii na Kiuchumi; Uzalendo, Moyo wa Kujitolea na Utaifa; 
Afya na Lishe, na Malezi na Makuzi ya Vijana. Maeneo mengine ni Taaluma 
ya Maendeleo ya Vijana; Uongozi na Utawala; Masuala ya Kijinsia; Vijana na 
Usimamizi wa Mazingira, na Vijana wenye Ulemavu. 

Vilevile, sehemu hii inabainisha juhudi zilizofanyika, mafanikio yaliyopatikana, 
changamoto zilizopo na kupendekeza mwelekeo wa kisera ili kuwa na jamii yenye 
vijana wenye ujuzi, ubunifu, ufahamu na ujuzi wa teknolojia, waliowezeshwa, 
waliolelewa vyema, wazalendo na wawajibikaji.

1.2.1. Elimu na Ujuzi kwa Vijana
Elimu bora inajumuisha maarifa na ujuzi unaoendana na mahitaji ya shughuli 
za kijamii, kisiasa na kiuchumi. Elimu na ujuzi husika kwa vijana huongeza 
tija katika uzalishaji na utoaji wa huduma mbalimbali kwa jamii. Kadhalika, 
maendeleo ya kijana, pamoja na maendeleo ya jamii kwa ujumla, yana uhusiano 
usiotenganishwa na elimu bora na ujuzi unaoendana na mahitaji ya soko.

Katika kuwapatia elimu bora na ujuzi stahiki, Serikali kwa kushirikiana na wadau 
imekuwa ikitekeleza Mkakati wa Taifa wa Kukuza Ujuzi kupitia programu 
mbalimbali ili kuinua kiwango cha ujuzi wa nguvu kazi kukidhi mahitaji ya 
soko. Kupitia Mpango wa Kitaifa wa Kukuza Ujuzi, kwa wastani, vijana 42,407 
katika soko la ajira hupatiwa ujuzi mbalimbali kwa mwaka kupitia programu za 
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uanagenzi, mafunzo kazini, na urasimishaji wa ujuzi uliopatikana nje ya mfumo 
rasmi wa elimu. Jitihada nyingine ni pamoja na ukarabati na ujenzi wa vyuo vya 
mafunzo na ufundi stadi; uanzishwaji wa mitaala ya ujasiriamali katika vyuo vya 
elimu ya juu na kati kama vile Chuo cha Maendeleo ya Elimu ya Biashara, Shirika 
la Kuhudumia Viwanda Vidogo na taasisi nyingine na utekelezaji wa mpango wa 
elimu ya msingi na sekondari kwa wote bila malipo. 

Licha ya juhudi zilizofanyika, Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana (2007) iliyofanyika mwaka 2022 imebaini kuwepo kwa vijana wenye ujuzi 
usioendana na mahitaji ya soko la ajira. Miongoni mwa sababu zinazochangia hali 
hii ni pamoja na taasisi za elimu ya juu kuzalisha idadi kubwa ya wataalamu ambao 
ni wasimamizi kuliko watendaji; uwepo wa mitaala ambayo haina uhusiano wa 
moja kwa moja na mahitaji ya soko la ajira, na vijana wengi wenye elimu ya msingi 
na sekondari kuingia kwenye soko la ajira bila ujuzi stahiki. Changamoto nyingine 
zilizobainika ni uwepo wa fursa finyu za mafunzo ya ufundi stadi hususan kwa vijana 
waliopo vijijini na uratibu hafifu wa mikakati na programu za ukuzaji ujuzi miongoni 
mwa vijana.  Hali hii inasababishwa na mikakati na programu nyingi zilizopo kujikita 
zaidi mijini kuliko vijijini na uwepo wa wadau wanaotekeleza programu mbalimbali 
kwenye maeneo yanayofanana.

Ili kukabiliana na changamoto hizo, upo umuhimu wa kuwa na mwongozo wa kisera 
ambao ni mahsusi kwa vijana ili kuhakikisha nguvu kazi inapata ujuzi unaohitajika 
katika soko la ajira na kukuza ujuzi wa ujasiriamali, stadi za maisha na elimu ya 
kuendelea kujifunza miongoni mwa vijana.
 
1.2.2. Uvumbuzi na Ubunifu kwa Vijana 
Uvumbuzi na Ubunifu ni miongoni mwa vichocheo muhimu vya maendeleo ya 
vijana na uchumi kwa maendeleo endelevu. Kwa kuzingatia uwepo wa idadi kubwa 
ya vijana, suala la uvumbuzi na ubunifu linapaswa kupewa kipaumbele katika sera 
na mipango kwa maslahi mapana ya vijana na maendeleo ya taifa. Kwa msingi huo, 
serikali na wadau wana wajibu wa kuhakikisha kwamba, vijana wanawezeshwa kwa 
kupatiwa ujuzi stahiki wa uvumbuzi na ubunifu, kuibua vipaji, kushiriki kikamilifu 
katika elimu na uchumi unaoendeshwa na uvumbuzi na ubunifu ambao ndiyo 
msingi wa mapinduzi ya nne ya viwanda.

Wakati huo, Serikali imeendelea kutoa mafunzo mbalimbali ya jinsi ya kuanzisha 
vituo vya ubunifu kwa taasisi za elimu ya juu ambayo yamewezesha kuanzishwa kwa 
kambi za ubunifu na atamizi kwa ajili ya uendelezaji uvumbuzi na ubunifu. Takwimu 
zinaonesha kwamba kuna jumla ya vituo atamizi 40 nchini ambavyo vipo katika 
mikoa ya Dar es Salaam (20), Mwanza (3), Mbeya (2), Dodoma (1), Lindi (1), Mtwara 
(1), Iringa (4), Arusha (6), na Kilimajaro (2). Takwimu hizi zinaonesha kuwa, mikoa 
9 kati ya 26 ndiyo yenye vituo vya ubunifu na atamizi (Ripoti ya NEEC, 2023). Hii 
inaashiria uhaba wa miundombinu na fursa za uendelezaji wa masuala ya uvumbuzi 
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na ubunifu kwa vijana nchini. Kadhalika, Serikali imeendelea kutekeleza mikakati 
mbalimbali kwa lengo la kuchochea ubunifu na ugunduzi nchini. Mathalani, kupitia 
mashindano ya Kimataifa ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu, hadi kufikia mwaka 
2023 zaidi ya wabunifu na wagunduzi 862 walitambuliwa. Kati yao, wabunifu 
mahiri 83 walitambuliwa na teknolojia 90 zilitambuliwa na kuhakikiwa. Bunifu hizo 
zinakusudiwa kuleta tija ya uzalishaji wa huduma katika sekta mbalimbali kama 
vile kilimo, maji, nishati, madini, afya, TEHAMA na elimu. Hata hivyo, mashindano 
hayo yamekuwa hayafanyiki mara kwa mara na yamejikita zaidi kwa vijana waliopo 
shuleni na vyuoni, hivyo kuwanyima fursa vijana walio nje ya mazingira ya shule na 
vyuo (Ripoti ya NEEC, 2023).

Aidha, taasisi za Serikali zilizopewa jukumu la kukuza uvumbuzi na ubunifu kama 
vile TIRDO, ICTC, COSTECH, TEMDO, SIDO, CAMARTEC na NEEC zinaendesha 
na kusaidia vijana katika maeneo ya mijini na kutoa fursa ndogo kwa wavumbuzi 
na wabunifu waliopo maeneo ya vijijini. Sambamba na changamoto hiyo, vijana 
wavumbuzi na wabunifu waliotambuliwa na taasisi hizo wanakabiliwa na ukosefu 
wa mitaji na usaidizi wa kitaalamu (Ripoti ya NEEC, 2023).

Vilevile, tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) 
iliyofanyika mwaka 2022 imebaini vijana kuwa mbali na taasisi za utafiti na 
maendeleo, ukosefu wa ujuzi wa kutosha kuhusu biashara ya uvumbuzi; matumizi 
madogo ya sayansi na teknolojia katika mfumo wa ubunifu wa msingi na uratibu 
usiotosheleza wa masuala ya uvumbuzi na ubunifu katika ngazi mbalimbali nchini.

Ili kukabiliana na changamoto hizo, kuna umuhimu wa kutoa mwongozo mahsusi 
wa kisera ambao utahakikisha matumizi sahihi ya sayansi na teknolojia katika kukuza 
uvumbuzi na ubunifu kwa vijana na kuongeza uelewa wa vijana juu ya aina tofauti 
za ubunifu na bunifu zilizopo. Aidha kuna haja ya kukuza na kuendeleza vipaji vya 
uvumbuzi na ubunifu kwa vijana na kuendeleza maeneo ya mfano ya biashara ili 
kukuza upatikanaji usiokuwa na vikwazo wa huduma za vituo atamizi na ubunifu.

1.2.3. Vijana na Mapinduzi ya Kidijitali
Mapinduzi ya kidijitali yanajumuisha anuwai ya sasa na inayokua kwa kasi ya 
teknolojia mpya kulingana na matumizi ya kidijitali ambayo yanaongeza ufanisi 
katika uzalishaji, huduma na mifumo ya utawala. Mapinduzi ya kidijitali ndiyo 
yanayoweka msingi wa kulipeleka taifa kwenye uchumi wa kidijitali unaowezeshwa 
na kuendeshwa na misingi muhimu ikiwemo TEHAMA na mifumo ya mawasiliano. 
Mapinduzi ya kidijitali kwa kiwango kikubwa yamebadilisha maisha ya vijana 
kutokana na matumizi ya intaneti na mifumo ya upatikanaji wa huduma hizo kama 
vile tarakilishi mpakato, vishikwambi na simu janja, pamoja na majukwaa ya mitandao 
ya kijamii na programu za kutuma ujumbe ambazo zimekuwa muhimu kwa maisha 
ya vijana ulimwenguni. Ripoti ya Hali ya Watoto Duniani ya Shirika la Kuhudumia 
Watoto Duniani (UNICEF) 2017: Watoto katika Ulimwengu wa Kidijitali, inabainisha 

7



i

 

kuwa mtumiaji mmoja kati ya watatu wa intaneti wana umri chini ya miaka 18. 
Vilevile, ripoti hiyo inabainisha kuwa, 71% ya vijana wenye umri wa miaka 15-24 
wako mtandaoni, na kuwafanya kuwa kundi la umri lililounganishwa zaidi duniani 
kote. Kwa kuzingatia takwimu hizo, ufikivu wa teknolojia za kidigitali unawezesha 
vijana kutambua anuwai kamili ya haki zao za kiraia, kisiasa, kitamaduni, kiuchumi 
na kijamii. 

Kwa kutambua umuhimu wa vijana na mapinduzi ya kidijitali, Serikali imechukua 
juhudi mbalimbali, ikiwemo uwekezaji katika miundombinu ya TEHAMA, ujenzi wa 
mkongo wa Taifa wa mawasiliano na kuweka mazingira wezeshi kwa wadau wengine 
kuwekeza katika sekta ya mawasiliano na utekelezaji wa mpango wa kufikisha 
mawasiliano vijijini na maeneo ya pembezoni ambapo Serikali inatarajia kusimika/
kuboresha jumla ya minara 758 kwa teknolojia ya 3G/4G yenye brodibendi katika 
wilaya 127, kata 713, na vijiji 1,407. Serikali pia imeanzisha Mfuko wa Ufikivu wa 
Huduma ya Mawasiliano kwa Wote ili kuwezesha uwekezaji wa TEHAMA katika 
maeneo ya vijijini na mijini yenye upungufu wa huduma za mawasiliano (Taarifa ya 
Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ya Mwaka 2022).

Juhudi hizi zimechangia kuanzishwa kwa huduma za kifedha kwa njia ya simu 
nchini. Taarifa ya WHMTH, 2022 inabainisha kwamba, hadi kufikia Aprili, 2022, 
jumla ya laini za simu milioni 55.4 zilikuwa zimesajiliwa wakati watumiaji wa intaneti 
walikuwa milioni 29.9. Kadhalika, watumiaji wa huduma za kutuma na kupokea pesa 
kupitia mitandao ya simu walikuwa milioni 35.7. 

Vilevile, uwepo wa mapinduzi ya kidijitali umewezesha upatikanaji wa ajira 
kwa vijana wengi kwenye masuala yanayohusu matumizi ya kidijitali kama vile 
uwakala wa huduma za kifedha kwa njia ya simu. Mafanikio mengine ni pamoja 
na kuunganishwa na mkongo wa Taifa kwa zaidi ya asilimia 45 ya watumiaji wa 
intaneti wakiwemo vijana; kuongezeka kwa idadi ya watoa huduma kwa kutumia 
njia za kisasa; na kuhama mfumo wa utangazaji kutoka analojia kwenda kidijitali 
(Taarifa ya WHMTH ya 2022).

Kiwango cha upatikanaji wa huduma za kidigitali ikiwemo TEHAMA kati ya kaya 
na watu binafsi inaonyesha kuwa, sekta hiyo inakua katika mwelekeo sahihi. Licha 
ya ukuaji huu, ushahidi kutoka kwenye Sensa ya Watu na Makazi, 2022 na taarifa 
za kiutawala inaonyesha kuwa pengo la mgawanyo wa kidigitali bado ni mkubwa. 
Kwa mfano, katika mtandao wa asilimia 72 ya kihamisha-data kasi, iliyotengwa kwa 
Tanzania, ni asilimia 45 tu inayotumika. Umiliki na matumizi ya vifaa vya TEHAMA 
(simu janja, vishikwambi na ngamiza) ni wa chini sana (19%), hivyo hupunguza 
matumizi ya huduma ya kihamisha–data kasi. 

Vilevile, kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi, 2022, upatikanaji na matumizi 
ya huduma ya TEHAMA ni mdogo miongoni mwa wanawake ikilinganishwa na 
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wanaume katika maeneo ya mjini na vijijini; na umiliki na matumizi hafifu ya redio na 
runinga hudunisha mawasiliano ya habari na huduma muhimu. Hali hii inathibitishwa 
na kiwango cha umiliki na matumizi ya simu na vishikwambi, ambapo  takribani 
asilimia 34 ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi wanaoishi mjini wanamiliki 
simu au vishikwambi ambapo kwa maeneo ya vijijini ni asilimia 9 tu.

Changamoto nyingine zilizobainishwa na taarifa ya tathmini ni pamoja na kuendelea 
kuwepo kwa matumizi yasiyo sahihi ya TEHAMA kwa vijana yanayosababisha vijana 
wengi kupoteza maadili na kujihusisha na wizi na udanganyifu wa kimtandao, na 
vijana kutokuwa na ujuzi wa kupima usalama na uaminifu wa maudhui mtandaoni. 
Vilevile, baadhi ya wazazi kutokuwa na ufahamu wa kutosha kuhusu hatari ya 
matumizi mabaya ya TEHAMA kwa vijana, vijana kutoandaliwa vyema kutumia 
fursa au kunufaika na mapinduzi ya kidijitali kutokana na gharama kubwa ya vifaa 
na intaneti, ujuzi duni wa kidijitali na ufikivu hafifu wa mawasiliano ya intaneti katika 
maeneo ya vijijini.

Kutokana na uwepo wa changamoto hizo, kuna umuhimu wa kuwa na mwongozo 
mahsusi wa kisera ili kukuza ujumuishaji wa kidijitali kwa kutatua changamoto 
zinazohusiana na ufikivu, uwezo wa kumudu gharama za intaneti na ujuzi wa 
kidijitali miongoni mwa vijana. Hatua hii ni muhimu, siyo tu kwa sababu vijana ni 
kizazi kilichounganishwa zaidi, bali, wamethibitisha pasipo shaka kuwa wavumbuzi, 
watengenezaji wa suluhisho na watetezi imara kwa mustakabali bora na salama wa 
kidijitali. 

1.2.4. Ajira kwa Vijana
Ajira ni nyenzo muhimu kwa maendeleo ya mtu binafsi, jamii na taifa kwa ujumla. 
Ajira humfanya mtu awe na ari ya kutosha, kuwajibika na kushiriki kikamilifu katika 
nyanja zote za kijamii na kiuchumi. Kwa mujibu wa Utafiti wa Nguvu Kazi, 2021 
(ILFS, 2021), Tanzania, ilikuwa na nguvu kazi ya watu wapatao 25,861,023. Kati ya 
nguvu kazi hiyo, vijana ni 14,219,191 sawa na 55.6%. Aidha, kati ya nguvu kazi hiyo 
ya vijana, 6,950,530 ni wa kiume na 7,268,661 ni wa kike. Kati ya nguvu kazi ya 
vijana walioajiriwa ni 12,486,683 (wanaume 6,389,031 na wanawake 6,097,652) 
sawa na 87.8% ikilinganishwa na vijana 1,732,509 (Wanaume 561,500 na 1,171,009 
wanawake) wasio na ajira. 

Kadhalika, ILFS, 2021 inaonesha kuwa kiwango cha ushiriki wa vijana katika Nguvu 
Kazi kimepungua kutoka 84.5% mwaka 2014 hadi 80.3% mwaka 2021. Aidha, ushiriki 
wa nguvu kazi wa vijana katika maeneo ya vijijini ni 83.0% ikilinganishwa na 75.2% 
katika maeneo ya mijini. Pamoja na kupungua kwa kiwango cha ushiriki wa vijana 
katika nguvu kazi, vijana bado ni kundi kubwa ambalo linashiriki katika uzalishaji 
wa bidhaa na utoaji wa huduma katika soko la ajira. Kwa kutambua umuhimu 
wa ajira kwa vijana nchini, Serikali kwa kushirikiana na wadau inatekeleza sera, 
sheria, programu na miradi mbalimbali ili kuwawezesha vijana kujiajiri au kuajirika. 
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Sera, programu na miradi hiyo ni pamoja na utekelezaji wa programu ya Jenga 
Kesho Iliyo Bora 2022-2030; Programu ya Ukuzaji Ujuzi ya mwaka 2015/2016-
2025/2026; Sera ya Taifa ya Ajira ya Mwaka 2008; Sera ya Kilimo ya Taifa ya Mwaka 
2013; Mpango wa Kitaifa wa Kukuza Ujuzi; Miradi ya Kitaifa ya Kimkakati; Sheria 
ya Uwekezaji Tanzania Na. 10 ya Mwaka 2022; Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini 
Sura ya 366; Sheria ya Kuratibu Ajira kwa Wageni Nchini Na.1 ya Mwaka 2015. 

Licha ya juhudi zinazofanywa na serikali kukuza fursa za ajira, ukosefu wa ajira 
miongoni mwa vijana ni suala linaloendelea kuwakabili kwa kuwa idadi kubwa 
huingia kwenye soko la ajira kila mwaka. Inakadiriwa kuwa takribani vijana 1,000,000 
huingia sokoni kila mwaka huku 200,000 tu wakifanikiwa kupata ajira na 800,000 
hawana uhakika wa ajira rasmi (FYDP III). Hali hii imepelekea kiwango cha ukosefu 
wa ajira kufikia 12.2% ambacho ni kikubwa kuliko lengo la taifa la kuwa na kiwango 
cha 8% (FYDP III). Changamoto ya ukosefu wa ajira ni kubwa kwa vijana wa kike 
(16.1%) kuliko wa kiume (8.1%). Aidha, ukosefu wa ajira ni mkubwa katika maeneo 
ya mijini kwani imefikia 13.7% ikilinganishwa na vijijini ambayo ni 9.8%. (ILFS, 2021). 
Ukosefu wa ajira una athari kubwa kwa mtu binafsi na familia. Ukosefu wa ajira 
husababisha ugumu wa maisha kutokana na ukosefu wa fedha, vile vile watu wasio 
na ajira wanaweza kuhisi kutengwa na jamii na kukosa kujiamini.

Aidha, ILFS (2021) inaonesha kuwa takribani 80.1% ya vijana walio katika ajira 
Tanzania Bara wako katika mazingira hatarishi ya ajira, ambapo wanawake wako 
katika mazingira hatarishi zaidi kuliko wanaume. Kiwango hicho kinaashiria 
kwamba, vijana walio katika mazingira hatarishi ya ajira hawana huduma za kinga 
ya jamii ambazo ni muhimu wakati wa majanga kama vile ulemavu, hali ya umaskini 
na nyakati za changamoto za kiuchumi. Vilevile, baadhi ya vijana wanafanya kazi 
pasipokuwa na mikataba au uelewa wa maudhui ya mikataba waliyonayo, na 
wengine hawafahamu haki zao kwa mujibu wa sheria za kazi na ajira.

Hivyo, kwa kuzingatia changamoto hizo, kuna umuhimu wa kuwa na mwongozo 
mahsusi wa kisera ili kutatua changamoto zinazohusiana na ajira kwa vijana, 
ikiwemo ukosefu wa ajira. Mwongozo huo ni pamoja na kuweka/kuhakikisha 
mazingira wezeshi ya kiuchumi ili kuvutia uwekezaji wa ndani na nje ya nchi katika 
maeneo yenye fursa za kutoa ajira mfano viwanda vya kutengeneza bidhaa; 
kuimarisha mazingira wezeshi, kukuza na kuvutia sekta binafsi na wadau wengine 
wa ajira kuelekeza uwekezaji kwenye sekta zenye kuajiri watu wengi; kuimarisha 
tafiti kuhusu ujuzi katika soko la ajira ili kuendeleza mafanikio yaliyofikiwa katika 
ajira; kuongeza upatikanaji wa elimu na mafunzo ya amali, kukuza ujasiriamali na 
kujiajiri, pamoja na kuimarisha uhusiano kati ya waajiri, wanaotafuta ajira, na taasisi 
za mafunzo; na kuhakikisha upatikanaji wa taarifa za soko la ajira zinazotosheleza 
mahitaji ya mipango na maamuzi.
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1.2.5. Ushiriki wa Vijana Katika Sekta za Kijamii na Kiuchumi
Ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi unahusisha uwezo wa vijana 
kumiliki, kuongoza, kusimamia na kuendesha shughuli mbalimbali za kimaendeleo 
katika sekta za kijamii na kiuchumi kwa manufaa yao na taifa. Kwa muktadha wa 
sera hii, sekta za kijamii na kiuchumi ni pamoja na kilimo; nishati na madini; huduma 
za utalii na ukarimu; shughuli za uwezeshaji wananchi kiuchumi na kifedha; usafiri 
na usafirishaji; sekta isiyo rasmi; viwanda na ujenzi; tasnia ya utamaduni, sanaa na 
michezo, na TEHAMA. 

Kwa mujibu wa utafti wa nguvu kazi wa mwaka 2021, sekta hizi ni miongoni mwa 
sekta ambazo hushirikisha idadi kubwa ya vijana katika kujipatia kipato. Kutokana 
na umuhimu huo, Serikali imeweka mifumo mbalimbali ya kisera, kisheria, 
programu, mikakati na miongozo mbalimbali kwa lengo la kukuza na kuimarisha 
ushiriki wa vijana katika sekta hizo. Uchambuzi wa ushiriki wa vijana katika sekta 
hizo umefafanuliwa kwenye maeneo yafuatayo: 

Sekta ya Kilimo: Sekta ya kilimo imeendelea kuwa chanzo kikuu cha ajira kwa vijana 
na inachangia takribani 26.2% ya Pato la Taifa la Tanzania (Taarifa ya Hali ya Uchumi 
wa Taifa, 2022). Hata hivyo, takwimu zinaonesha kuwa, ushiriki wa vijana katika 
kilimo umepungua kutoka 65.2% mwaka 2014 hadi 55.6% mwaka 2021 (ILFS, 2021). 
Kupungua huku kunaweza kuwa kumesababishwa na kuwepo kwa mifumo duni na 
fursa chache katika upatikanaji wa mitaji, ardhi, masoko na huduma za ushauri; 
utayari mdogo wa vijana kushiriki katika shughuli za vijana; kilimo kuendelea kuwa 
cha kutegemea mvua; kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi vijijini na miundombinu isiyo 
rafiki kwa maendeleo ya kilimo. 

Sekta Isiyo Rasmi: Sekta isiyo rasmi imeendelea kuwa muhimu kwa kutoa ajira 
miongoni mwa vijana. Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kwa lengo la 
kupunguza ukubwa wa sekta hii ili kuwawezesha vijana kuendesha shughuli za 
kiuchumi na kumiliki rasilimali katika sekta rasmi. Jitihada hizo ni pamoja na Mpango 
wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania (MKURABITA) ili 
vijana wanaomiliki rasilimali na shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi 
waweze kuzirasimisha (Ripoti ya Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi Tanzania, 2018). 
Aidha ripoti hii inabainisha kuwa, pamoja na sekta hii kuchukua vijana wengi, bado 
inakabiliwa na changamoto mbalimbali zikiwemo uhaba wa maeneo ya kudumu ya 
kufanyia biashara; uhakika wa masoko, mikopo na taarifa muhimu za biashara; ujuzi 
unaohitajika na soko la ajira na matumizi ya teknolojia.

Pamoja na jitihada hizo, kumekuwa na ugumu wa vijana kuhitimu na kuelekea 
kwenye shughuli zilizopo kwenye sekta rasmi. Hali hii imethibitishwa na kuongezeka 
kwa kiwango cha ushiriki wa vijana katika sekta isiyo rasmi kutoka 10.1% mwaka 
2006 hadi 59.9% mwaka 2022 (SWM 2022). Takwimu hizi zinaashiria kuwa, vijana 
wengi wanaendesha shughuli za kiuchumi na kumiliki rasilimali nje ya mfumo rasmi 
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na wanazidi kuongezeka kufanya kazi kwenye mazingira magumu na hatarishi 
(ILFS, 2021). 

Sekta ya Utamaduni, Sanaa na Michezo: Sekta hii ni moja ya sekta zinazokua kwa 
kasi nchini. Shughuli za sekta hii zinajumuisha maigizo, muziki, na uendeshaji wa 
tovuti za makumbusho, michezo ya bahati nasibu, michezo mbalimbali na shughuli 
za burudani. Kwa mujibu wa Ripoti ya Hali ya Uchumi wa Tanzania kwa Mwaka 2022 
sekta ya utamaduni, sanaa na michezo huchangia 0.4% ya Pato la Taifa kila mwaka. 
Kwa upekee, sekta hii ilichangia takriban trilioni 1.1 mwaka 2020 ikilinganishwa na 
bilioni 71 mwaka 2007.
 
Aidha, utafiti wa Nguvu Kazi wa Mwaka 2021 umebaini kuwa, ushiriki wa vijana 
katika sekta ya utamaduni, sanaa na michezo ni 0.2% ikiashiria ushiriki mdogo wa 
vijana. Hali hii inatokana na ukosefu wa mikakati maalumu inayowezesha vijana 
kushiriki kikamilifu katika sekta hii. Vilevile, Tathmini ya Sera ya Maendeleo ya Vijana 
(2007) ilibaini kuwa, changamoto zilizoainishwa wakati wa kutungwa kwa sera hiyo 
bado zimeendelea kuwepo, hivyo kuhitaji mtazamo na mwelekeo mpya wa kisera 
ili kuzitatua. 

Sekta Nyingine Muhimu: Utafiti wa Nguvu kazi wa Mwaka 2021 unaonesha 
viwango tofauti vya ushiriki wa vijana katika sekta nyingine muhimu za kijamii 
na kiuchumi. Mathalani, ushiriki wa vijana katika biashara za jumla na rejareja, 
ukarabati wa magari na pikipiki (12.5%); viwanda (4.9%); uchukuzi (3.5%); madini 
na nishati (1.0%); shughuli za malazi na huduma za chakula (3.0%); ujenzi (2.6%); 
shughuli nyingine za huduma (1.9%) na shughuli za fedha na bima (0.4%). Takwimu 
hizi zinaashiria kuwa, kuna ushiriki hafifu wa vijana katika umiliki, usimamizi, na 
uendeshaji kwenye sekta hizo muhimu za kijamii na kiuchumi. 

Miongoni mwa sababu zilizopelekea ushiriki hafifu wa vijana kwenye sekta muhimu 
ni pamoja na Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) kukosa matamko mahsusi 
ya kisera ambayo yangewezesha kuandaliwa kwa mikakati na programu kwenye 
sekta hizo. Vilevile, sera haikufafanua wala kutambua ushiriki wa vijana wanaoishi 
nje ya nchi kwenye masuala ya kijamii na kiuchumi, hivyo kutojumuishwa ipasavyo 
katika uchumi wa nchi.

lli kukabiliana na changamoto hizo, kuna umuhimu wa kukuza na kuimarisha ushiriki 
wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi kwa kuhakikisha upatikanaji wa mitaji, 
masoko na huduma za ushauri kwa vijana; kuwa na mifumo rafiki ya uanzishwaji na 
uendelezaji wa biashara kwa vijana; uwepo wa mifumo madhubuti ya urasimishaji 
wa sekta isiyo rasmi; na kukuza ubia wa biashara ulioanzishwa na kusimamiwa na 
vijana.
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1.2.6. Uzalendo, Kujitolea na Utaifa
Uzalendo ni hali ya mtu kuipenda, kuithamini, kujitoa na ikibidi kuifia nchi yake. 
Aidha, kujitolea ni hali ya mtu, kundi la watu, au taasisi yoyote kutekeleza jambo 
au shughuli fulani kwa manufaa ya jamii bila ya kutarajia malipo kutoka kwenye 
jamii au wale waliopata huduma. Kwa upande mwingine, utaifa ni hali ya mtu kuwa 
mzalendo na mwenye utii, uaminifu na utu kwa Taifa lake. Hivyo, vijana wenye 
uzalendo, ni hazina kubwa katika kukuza umoja, mshikamano, amani, usalama na 
utulivu wa kisiasa na kiuchumi nchini.

Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kukuza na kuimarisha uzalendo 
kwa vijana, zikiwemo utekelezaji wa programu ya mafunzo ya Jeshi la Kujenga 
Taifa yenye lengo la kuwapa vijana mafunzo ya awali ya kijeshi na stadi za kazi 
ili kuwajengea ukakamavu, uzalendo, umoja wa kitaifa na uwezo wa kujitegemea. 
Hata hivyo, Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007) iliyofanyika mwaka 2022 imebaini kuwa, utekelezaji wa programu hii 
umekuwa ukikabiliwa na changamoto mbalimbali kuchukua idadi ndogo ya vijana 
ikilinganishwa na mahitaji. 

Aidha, Serikali imeendelea kutoa elimu ya uraia na kuratibu wiki ya vijana na kambi 
za kitaifa kwa lengo la kukuza uzalendo na moyo wa kujitolea nchini. Hata hivyo, 
juhudi hizi zimekuwa zikihusisha idadi ndogo ya vijana, na hivyo kufanya elimu 
ya uraia na kujitolea kuwafikia wachache. Jitihada nyingine ni pamoja na mbio za 
Mwenge wa Uhuru; matumizi ya lugha ya Kiswahili kwenye vyombo vya habari, 
tamthilia na nyimbo za kizalendo na ushairi; ngoma za asili; mitandao ya kijamii; 
utoaji wa mafunzo ya mgambo na skauti; na matumizi ya alama za Taifa kama vile 
Ngao ya Taifa, Wimbo wa Taifa na Bendera ya Taifa. 

Hata hivyo, pamoja na kuwepo kwa jitihada hizi, hali ya uzalendo, kujitolea na 
utaifa miongoni mwa vijana imeendelea kudorora kutokana na mifumo iliyokuwa 
inatumika kupandikiza vitu hivyo kutokuwa na ufanisi kwa sababu ya mabadiliko ya 
kijamii, kiuchumi na kiteknolojia. Hali hii imesababisha mmomonyoko wa maadili 
miongoni mwa vijana na kusababisha kuongezeka kwa uhalifu, uharibifu wa mali na 
ukosefu wa usalama wa mali na raia. Athari nyingine ni vijana kutokuwa na moyo 
wa kujitolea katika shughuli za ujenzi wa Taifa na masuala mbalimbali ya huduma 
za jamii.

Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007)  
iliyofanyika mwaka 2022 imebaini kuwa, sera hii haikuwa na tamko mahsusi kwa 
ajili ya kuwezesha uwepo wa mikakati ya kukuza na kuimarisha uzalendo na utaifa 
kwa vijana. Hivyo, kutokana na changamoto hizo, kuna umuhimu wa kuwa na 
mwongozo mahsusi wa kisera ili kuimarisha mifumo ya kijamii, kiuchumi na kisiasa 
itakayoimarisha uzalendo, utaifa na moyo wa kujitolea kwa vijana. 
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1.2.7. Afya na Lishe
Afya na lishe ni masuala ya msingi na mtambuka ambayo yana mchango mkubwa 
katika ustawi wa vijana kwa kuwa huwawezesha kushiriki katika shughuli za 
kiuchumi, kisiasa na kijamii. Kwa kutambua umuhimu wa masuala haya kwa vijana, 
Serikali imeendelea kubuni na kutekeleza sera, sheria, programu, mkakati na 
miongozo mbalimbali kwa lengo la kuwa na vijana wenye afya bora. 

Miongoni mwa mipango hiyo ni pamoja na Mpango Mkakati wa Kudhibiti VVU 
na UKIMWI wa Sekta ya Afya (HSHSP IV) 2017- 2022; Programu ya Mama 
Wadogo, Stadi za Maisha na Afya ya Uzazi; Mpango Kazi wa Taifa wa Lishe wa 
Sekta Mbalimbali 2021/22 – 2025/26; Mpango Kazi wa Wizara ya Kilimo kuhusu 
Masuala ya Lishe 2021/22 – 2025/26; Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya Na. 5 ya Mwaka 2015; na Sera ya Taifa ya Afya (2007). Juhudi nyingine 
ni uboreshaji wa miundombinu ya afya; uanzishwaji wa Kamati ya Uongozi Ngazi 
ya Kitaifa kuhusu masuala ya lishe, na utekelezaji wa programu za lishe shuleni. 

Hata hivyo, katika miongozo na programu hizo, vijana wanachukuliwa kama 
sehemu ndogo ya walengwa badala ya kuwa walengwa wakuu wanaohitaji uangalizi 
maalum, msaada, matunzo na huduma.

Licha ya mafanikio yaliyopatikana, vijana wameendelea kukabiliwa na changamoto 
mbalimbali za kiafya ikiwemo afya ya uzazi ambapo takwimu zinaonesha kuwa, 
mimba katika umri mdogo zimeendelea kuwepo kwa kiwango cha 22% mwaka 
2022. Hivyo, ni muhimu kuhakikisha kuwa wasichana wanapata fursa za kuendelea 
na masomo na kupata ujuzi wa kuwawezesha kupata ajira zinazostahili (Taarifa ya 
SIGI, Tanzania, 2022).

Vilevile, Utafiti wa Viashira na Matokeo ya UKIMWI Tanzania, 2022/2023 umebaini 
kuwa, kiwango cha maambukizi ya VVU kwa vijana kipo juu zaidi kwa wanawake 
(0.8%) kuliko wanaume (0.3%) kwa vijana wa miaka 15-19; 1.8% (wanawake) 
ikilinganishwa na 0.9% (wanaume) kwa vijana wenye umri wa miaka 20-24; 3.2% 
(wanawake) ikilinganishwa na 1.8% (wanaume) kwa vijana wa miaka 25-29 na 6.6% 
(wanawake) ikilinganishwa na 2.1% (wanaume) kwa vijana wenye umri wa miaka 
30-34. Takwimu hizi zinaashiria kwamba, vijana hususani wasichana wanakabiliwa 
na hatari ya magonjwa ya zinaa zaidi kuliko wavulana. Aidha, Tathmini ya Utekelezaji 
wa Sera (2007) imebaini kuwa, kiwango kidogo cha maambukizi kwa vijana wa 
kiume kinatokana na tabia ya kutojitokeza kupima VVU na kutegemea majibu 
kutoka kwa wenza wao. 
 
Aidha, Serikali imeendelea kupambana na tatizo la uzalishaji, matumizi na biashara 
ya dawa za kulevya nchini. Hata hivyo, tatizo la matumizi ya dawa za kulevya kwa 
vijana limeendelea kuwepo pamoja na juhudi za udhibiti zinazofanywa na Serikali. 
Hali hii inadhihirishwa na watumiaji wanaojitokeza kutafuta tiba katika vitengo vya 
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afya ya akili kwenye hospitali za wilaya, mkoa na rufaa, nyumba za upataji nafuu, 
vituo vinavyotoa tiba saidizi kwa waraibu kwa kutumia dawa (MAT) na asasi za 
kiraia. Ingawa hakuna takwimu halisi ya vijana watumiaji wa dawa za kulevya nchini, 
waraibu 905,902 walijitokeza kupata tiba ya uraibu wa dawa mbalimbali za kulevya 
nchini kwa mwaka 2021 (DCEA, 2021). Matumizi ya dawa za kulevya yana athari 
mbalimbali za kiafya, kijamii, kiuchumi, kimazingira na unyanyapaa.

Vilevile, Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) 
iliyofanyika mwaka 2022 ilibaini kuwa, vijana wengi wanakabiliwa na magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza na upungufu wa virutubishi muhimu mwilini. Hali hii 
inasababisha wengi wao kushindwa kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za kijamii 
na kiuchumi na wengine kukabiliwa na athari mbaya katika mfumo wa afya ya 
uzazi. Magonjwa yasiyo ya kuambukiza ni mtambuka kwa kuwa ni 25% pekee 
yanatibiwa kwa kutumia afua za afya na 75% nje ya sekta ya afya. Aidha, Sera ya 
Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) haikuwa na matamko ya kisera yanayohusiana 
na kukabiliana na magonjwa yasiyo ya kuambukiza na upungufu wa virutubishi 
muhimu mwilini kwa vijana.  

Kwa kutambua changamoto hizo, upo umuhimu wa kuwa na mwongozo mahsusi 
wa kisera ambao utahakikisha uwepo wa mifumo jumuishi ya afya; udhibiti wa 
dawa za kulevya na uimarishaji wa afya ya uzazi kwa vijana; kukuza afya ya mwili 
na akili kwa vijana na kuimarisha ushiriki wa vijana katika uzalishaji, usindikaji na 
matumizi ya vyakula vyenye virutubishi muhimu ili kuwa na vijana wenye afya bora.

1.2.8. Malezi na Makuzi kwa Vijana
Maadili na tabia njema ni muhimu kwa vijana, jamii na Taifa. Malezi sahihi ya 
ujana kutoka kwa familia na jamii husaidia kukuza uelewa, uaminifu, kujitegemea, 
ushirikiano, kujiamini na kuwalinda vijana dhidi ya hofu, mfadhaiko, tabia zisizofaa, 
na matumizi ya vilevi na dawa za kulevya. 

Kwa kutambua umuhimu wa malezi na makuzi kwa vijana, Serikali kwa kushirikiana 
na wadau imeandaa na kutekeleza sera, sheria, programu, mikakati na miongozo 
mbalimbali kwa lengo la kuwa na vijana waadilifu na wawajibikaji kwa familia na 
Taifa. Miongoni mwa mifumo hiyo ni pamoja na Sheria ya Mtoto, Sura ya 13, Sera 
ya Maendeleo ya Mtoto (1996) na utoaji wa elimu ya stadi za maisha inayolenga 
kukuza tabia na mabadiliko ya mawazo kwa vijana na vijana balehe. 

Licha ya juhudi zilizochukuliwa, vijana wanaendelea kukabiliwa na changamoto ya 
mmomonyoko wa maadili. Tabia na vitendo vya baadhi ya vijana vinavyoashiria 
ukosefu wa maadili ni pamoja na ubakaji, unyanyasaji wa kingono, wizi, na matumizi 
ya dawa za kulevya. Hali hii inadhihirishwa na kuwepo kwa idadi kubwa ya wafungwa 
na mahabusu gerezani ambao wana umri wa miaka 15 hadi 35. Kwa mujibu wa Ripoti 
ya Jeshi la Magereza Tanzania (2022), watu 31,005 walikuwa magerezani mwaka 
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2021 kati yao vijana wakiwa 22,094 (71.2%). Aidha, kati ya vijana hao, wafungwa 
ni 12,568 (56.8%) na mahabusu ni 9,526 (43.2%). Halikadhalika, wafungwa vijana 
3,827 kati ya 12,568 walikuwa na umri wa miaka 15 hadi 20. 

Kwa mujibu wa Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana 
(2007) ilibainika kuwa, migogoro ndani ya ndoa na utengano wa kifamilia ni 
miongoni mwa vyanzo vya watoto wengi kulelewa na mzazi au mlezi mmoja. Hali 
hii, imekuwa ikisababisha kukosekana kwa malezi bora kwa watoto na vijana kwa 
sababu ya kutokuwepo kwa uangalizi wa karibu na kusababisha baadhi yao kujiunga 
na makundi ya vijana wasio waadilifu ikiwemo watumiaji wa dawa za kulevya. 

Vilevile, Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), 
ilibaini sababu nyingine zinazochangia mmomonyoko wa maadili kwa vijana ni 
pamoja na msukumo rika na kufuata mikumbo isiyokuwa na maadili na baadhi ya 
vijana kukosa stadi za maisha, hali inayopelekea kushindwa kujitambua, kutokuwa 
na uthubutu na kutofanya maamuzi sahihi. Halikadhalika, matumizi mabaya ya 
mitandao ya kijamii na vyombo vya habari; kutokuwepo na mikakati ya kisera ya 
kulinda na kuimarisha malezi na makuzi; hamu ya kuridhisha wengine na kutaka 
kutambuliwa na wenzao, na kushuka kwa malezi ya kidini.

Vilevile, ukuaji wa teknolojia, utandawazi na mitandao ya kijamii vimechangia 
mmomonyoko wa maadili kwa vijana kwa kuiga maisha, mitindo, mila na desturi 
zisizofaa ikiwemo matumizi ya dawa za kulevya, uhalifu na matatizo mengine 
ya kisaikolojia. Aidha, njia za asili za kufundisha na kusambaza maadili kwa vijana 
ikiwemo jando na unyago zimepuuzwa katika baadhi ya jamii, hivyo, kuwanyima 
fursa vijana ya kupata malezi na makuzi mema ili kuwaepusha kujihusisha na tabia 
zisizofaa. 

Katika kushughulikia changamoto ya mmomonyoko wa maadili kwa vijana, 
ni muhimu kuwa na mwongozo wa kisera wenye lengo la kuimarisha malezi na 
makuzi ya vijana na kuweka mazingira wezeshi kwa wadau wa maendeleo ya vijana 
kutekeleza programu zinazohusiana na malezi na makuzi ya vijana.

1.2.9. Taaluma ya Maendeleo ya Vijana
Taaluma ya maendeleo ya vijana inahusisha ujuzi na uwezo wa kuwashirikisha vijana 
ili kuwawezesha kujiamini, kuwa na mahusiano mema na jamii, kujishughulisha 
katika masuala ya kiuchumi na uzalishaji mali, kupevuka kiakili na kuwa na maadili 
mema. Watoa huduma za vijana hufanya kazi Serikalini, taasisi zisizo za Serikali, 
sekta binafsi, asasi za kiraia na mashirika ya kujitolea ya kitaifa na kimataifa.

Kwa kutambua umuhimu wa taaluma ya maendeleo ya vijana, jitihada mbalimbali 
zimefanyika ikiwa ni pamoja na kuanzisha kada ya maendeleo ya vijana katika 
utumishi wa umma, kuweka mfumo wa kisheria kama vile Sheria ya Mashirika Yasiyo 
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ya Kiserikali Sura ya 56; Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 288, Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 na Sheria ya Vyama vya Kijamii, Sura ya 
337 inayowezesha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Mashirika ya Kidini na Jumuiya za 
Kijamii kutoa huduma. 
 
Pamoja na jitihada zilizofanyika, taaluma ya maendeleo ya vijana inakabiliwa na 
changamoto ya ukosefu wa mfumo wa kisheria unaoweka viwango vya maadili na 
vigezo vya umahiri vya kuzingatiwa na watoa huduma za maendeleo ya vijana. Pia, 
taasisi nyingi za vijana nchini zina madawati yanayohudumia vijana, lakini, maafisa 
wengi katika madawati hayo hawana taaluma ya maendeleo ya vijana na sifa za 
kada hiyo, hali inayosababisha utoaji wa huduma za maendeleo ya vijana pasipo 
kuzingatia misingi ya taaluma.

Kwa upande mwingine, Tathmini ya Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana (2007) ilibaini kuwa, pamoja na umuhimu wa taaluma ya maendeleo 
ya vijana nchini, suala hilo halikuzingatiwa katika sera na kusababisha kukosekana 
kwa mwongozo mahsusi wa kisera wa kukuza na kuimarisha taaluma hii. Hali hii 
imesababisha upungufu mkubwa wa maafisa maendeleo ya vijana ambapo ni 
nafasi 17 tu zimejazwa kati ya 26 zinazohitajika katika ngazi ya Mkoa sawa na 65%. 
Aidha, katika ngazi ya Halmashauri, nafasi 35 kati ya 184 sawa na 19% zimejazwa 
hali inayoathiri utoaji wa huduma za maendeleo ya vijana katika utumishi wa umma. 

Kwa kuzingatia changamoto zilizoainishwa kuhusiana na taaluma ya maendeleo 
ya vijana, ni muhimu kuwa na mwongozo mahsusi wa kisera utakaowezesha 
kutambuliwa na kuendelezwa kwa taaluma ya maendeleo ya vijana. 

1.2.10. Uongozi na Utawala
Uongozi na utawala ni miongoni mwa misingi na nyenzo muhimu katika maendeleo 
na uwezeshaji wa vijana. Katika kuhakikisha kwamba masuala yanayowahusu vijana 
na makundi mengine yanapatiwa ufumbuzi ipasavyo, ni muhimu vijana wenyewe 
washiriki kikamilifu katika michakato ya maamuzi na kupewa fursa za uongozi 
badala ya kuwa watazamaji. 

Hivyo basi, mifumo mbalimbali ya kisera, kisheria, kimkakati na miongozo yenye 
lengo la kukuza uongozi na utawala kwa vijana imeendelea kutekelezwa na serikali 
kwa kushirikiana na wadau. Miongoni mwa mifumo hiyo ni Sera ya Ubia kati ya Sekta 
ya Umma na Sekta Binafsi ya mwaka 2009 na Sheria Sura ya 103; Sheria ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, Na.16, 2004; Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura 
ya 410; Sheria ya Asasi Zisizo za Kiserikali Sura ya 56; Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) Sura ya 288, Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) 
Sura ya 287 na Sheria ya Vyama vya Kijamii, Sura ya 337. Hata hivyo, mifumo yote 
hii inawachukulia vijana kama sehemu ndogo ya watu badala ya walengwa wakuu 
wanaohitaji uangalizi maalum, usaidizi na huduma.
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Pamoja na jitihada zilizochukuliwa na serikali, ushiriki wa vijana katika masuala ya 
uongozi na utawala hususani katika ngazi za maamuzi ni wa kiwango cha chini. 
Hali hii inaweza kuwa inasababishwa na kukosekana kwa mwongozo wa kisera 
wa kuwaandaa vijana kushika nafasi za uongozi na kushiriki kwenye vyombo 
mbalimbali vya maamuzi. Aidha, programu za kuhamasisha uongozi kwa vijana ni 
chache. Vilevile, hata zilizopo si rahisi kufikiwa na vijana na uendelevu wake bado 
ni kikwazo kikubwa katika ukuaji wake katika kufikia malengo tarajiwa.  Ingawa 
serikali imeweka mifumo mbalimbali yenye taarifa na takwimu zinazohusu shughuli 
mbalimbali ikiwemo masuala ya vijana, bado mifumo hiyo siyo unganifu na usahihi 
wa baadhi ya taarifa na takwimu hauridhishi kutokana na changamoto katika 
ukusanyaji, uhakiki, uchambuzi na uhifadhi wake.

Katika kutatua changamoto zinazohusiana na uongozi na utawala kwa vijana, kuna 
umuhimu wa kuwa na mwongozo wa kisera unaohakikisha masuala ya uongozi 
na utawala yanajumuishwa katika mipango mbalimbali ya maendeleo ya vijana na 
kuhakikisha wanashirikishwa kikamilifu katika ngazi zote za maamuzi.

1.2.11. Masuala ya Vijana na Jinsia
Usawa wa kijinsia ni miongoni mwa vipengele muhimu katika maendeleo na 
uwezeshaji wa vijana. Suala la usawa wa kijinsia kwa vijana huleta uwiano ulio sawa 
wa ushiriki wa vijana wa kike na kiume katika mipango mbalimbali kwa lengo la 
kunufaika na fursa zilizopo bila upendeleo.

Kwa kutambua umuhimu wa usawa wa kijinsia kwa vijana, Serikali imeandaa na 
kutekeleza sera, sheria, mikakati na miongozo mbalimbali inayoshughulikia masuala 
ya jinsia kwa vijana ikiwa ni pamoja na Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Wanawake 
na Jinsia (2000); kuridhia na kutekeleza Mkataba wa Kutokomeza Aina Zote za 
Ubaguzi Dhidi ya Wanawake; na Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kutokomeza Ukatili 
Dhidi ya Wanawake na Watoto 2017/18-2021/22. 

Juhudi nyingine ni uanzishwaji wa madawati ya uratibu wa masuala ya jinsia katika 
Wizara, Idara na Wakala, na uanzishwaji wa Dawati la Jinsia na Watoto katika vituo 
vya polisi nchini, na utoaji wa mafunzo ya kukabiliana na unyanyasaji kwa watoto 
na ukatili wa kijinsia. Kupitia utekelezaji wa mipango hiyo, uwiano wa wanawake 
katika nafasi za uongozi wa juu na wa kati umeongezeka kutoka 23.3% mwaka 2014 
hadi 28.0% mwaka 2021. Aidha, umepunguza pengo la kijinsia katika majukumu ya 
kufanya maamuzi mahali pa kazi na kupungua kwa kiwango cha wasiojua kusoma 
na kuandika miongoni mwa wanawake kutoka 25.1% mwaka 2014 hadi 21.3% 
mwaka 2021 (ILFS, 2021).

Licha ya jitihada na mafanikio yaliyopatikana, bado changamoto ya usawa kijinsia 
kwa vijana imeendelea kuwepo katika maeneo mbalimbali. Kwa mfano, katika eneo 
la ajira, utafiti wa Nguvu Kazi, 2021 ulibaini kuwa, kiwango cha ukosefu wa ajira kwa 
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wanawake kiliongezeka kutoka 12.6% mwaka 2006 hadi 12.7% mwaka 2021 wakati 
kwa wanaume kilipungua kutoka 10.7% mwaka 2006 hadi 5.8% mwaka 2021. 

Aidha, uwiano wa wasio katika ajira wala elimu au mafunzo kwa vijana wa kike ni 
22.9% ikilinganishwa na 10.8% kwa vijana wa kiume. Takwimu hizi zinaashiria vijana 
wa kike wanakabiliwa zaidi na changamoto ya upatikanaji wa ajira ikilinganishwa na 
vijana wa kiume. Kwa upande wa elimu, utafiti wa Hali ya Kipato cha Kaya (HBS) 
2017/18 unaonesha kuwa 22.5% ya wanawake walikuwa na uwezekano mkubwa wa 
kukosa elimu rasmi ikilinganishwa na 12.7% kwa wanaume. 

Vilevile, Taarifa ya SIGI ya mwaka 2022 ilibaini kuwa 8.1% ya vijana wa kike 
walifanyiwa ukatili wa kimwili, 16.3% ukatili wa kijinsia na 8.2% ukatili wakati wa 
ujauzito. Aidha, msichana mmoja kati ya watatu aliolewa akiwa na umri wa miaka 
18 na mimba za utotoni ni 22% kwa wale wenye umri wa miaka 15 - 19. Ukosefu wa 
ulinzi na unyanyasaji wa kijinsia umekuwa na athari mbaya kwa vijana, hasa vijana 
wa kike, ambao wanajumuisha idadi kubwa ya waathiriwa wote.
 
Kadhalika, Taarifa ya SIGI, Tanzania ya mwaka 2022 ilibaini kuwa, ndoa za utotoni 
ni tatizo kubwa miongoni mwa vijana wa kike, ambapo hali hiyo ipo juu katika 
baadhi ya mikoa na maeneo ya vijijini. Mathalani, mwaka 2021, 16% ya vijana wa 
kike wenye umri kati ya miaka 20 hadi 24 walikuwa wameolewa, kuachwa au kufiwa 
kabla ya umri wa miaka 18 ikilinganishwa na 2% ya vijana wa kiume wenye umri 
huo waliokuwa kwenye ndoa, kufiwa au kuachika kabla ya umri wa miaka 18. Ndoa 
katika umri mdogo  kwa vijana wa kike zinasababishwa na baadhi ya jamii kuona ni 
sahihi kwa mwanamke kuolewa kabla ya umri wa miaka 18 na uwepo wa mitazamo 
tofauti kuhusu umri unaofaa kwa vijana wa kike na kiume kuingia kwenye ndoa 
(Taarifa ya SIGI, Tanzania, 2022).

Katika kuhakikisha uwepo wa usawa wa kijinsia kwa vijana, upo umuhimu wa kuwa 
na mwongozo mahsusi wa kisera ambao utahakikisha ujumuishaji wa masuala ya 
jinsia katika afua zote za maendeleo ya vijana nchini ili kukabiliana na mila zote za 
kibaguzi hususani zinazohusu kukosekana kwa usawa wa kijinsia.

1.2.12. Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira
Vijana ni miongoni mwa rasilimali muhimu katika usimamizi na utunzaji wa 
mazingira nchini. Vilevile, vijana ni kundi lenye wajibu wa kuhakikisha mazingira 
yanatunzwa kwa manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho. 

Kwa kuzingatia umuhimu wa hifadhi ya mazingira, Serikali imeweka mifumo 
mbalimbali ikiwemo sera, sheria, kanuni, mikakati na miongozo inayohimiza 
usimamizi na utunzaji wa mazingira. Miongoni mwa mifumo hiyo ni pamoja na 
Sera ya Taifa ya Mazingira (2021); Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191; 
Mpango wa Kitaifa wa Kupambana na Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame (2014 

19



i

 

– 2018); Mpango Kabambe wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (2022 -2032); 
Mkakati wa Taifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (2022 – 2026); Mkakati wa Kudhibiti 
Viumbe Vamizi (2019 -2029); Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa Taka Hatarishi 
(2019) na Mpango wa Kupunguza Uzalishaji wa Hewa ya Ukaa Kutokana na Ukataji 
na Uharibifu wa Misitu (MKUHUMI) na Mpango Kazi wake. Aidha, kufuatia umuhimu 
huu, Serikali imeungana na mataifa mengine kuadhimisha siku ya Mazingira Duniani 
na Kampeni mbalimbali  zinazolenga kuhifadhi mazingira.

Kutokana na utekelezaji wa sera, sheria, kanuni, mikakati na miongozo, matumizi 
ya kuni kama nishati kuu ya kupikia yamepungua kutoka 73.1% kwa kaya mwaka 
2007 hadi 60.9% mwaka 2018 (HBS, 2017/18). Pia, Serikali imeanzisha Mfuko wa 
Kuendeleza Misitu Tanzania chini ya Sheria ya Misitu Sura ya 323 kwa lengo la kukuza 
usimamizi wa mazingira ambapo jumla ya miradi 514 ikiwemo ya vijana imenufaika 
na miti zaidi ya milioni mbili imepandwa. Mafanikio mengine ni kuongezeka kwa 
matumizi ya nishati mbadala ikijumuisha umeme, gesi na gesi asilia. Kwa mujibu wa 
HBS, 2017-18 matumizi ya gesi ya viwandani yalikuwa 3.2%, umeme 2.1%, mafuta 
ya taa 1.3% na nishati ya jua 1.1%. Vilevile, matumizi ya kuni kwa kupikia yalipungua 
kutoka 73.1% mwaka 2007 hadi 60.9% mwaka (HBS, 2017/18). 

Pamoja na mafanikio hayo, vijana wameendelea kufanya shughuli zinazochangia 
uharibifu wa mazingira katika jitihada za kujitafutia kipato. Miongoni mwa shughuli 
hizo ni pamoja na uchomaji mkaa, utengenezaji matofali na ukataji wa miti holela 
kwa ajili ya mbao na kuni. Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022 
takriban 56% ya kaya zinatumia kuni na 25.9% zinatumia mkaa kama chanzo kikuu 
cha nishati ya kupikia. Vilevile Takwimu zinaonesha kuwa kasi ya uvunaji misitu 
nchini kwa miaka 10 iliyopita ni kati ya hekta 300,000 hadi 400,000 kwa mwaka. 

Kuendelea kutumia kuni na mkaa kama vyanzo vikuu vya nishati ya kupikia 
kunasababisha uharibifu wa mazingira kwa kukata miti, kuharibu udongo na kutoa 
gesi ukaa ambavyo vina athari kwenye bioanuai, mabadiliko ya tabia nchi na 
uendelevu wa maliasili. Aidha, kuna hali ya kukosekana kwa uwiano kati ya kasi ya 
ukataji na upandaji miti nchini, na kwa kiasi kikubwa imechangia kutokea kwa athari 
kubwa za mabadiliko ya tabianchi. 

Kwa kuzingatia umuhimu na mchango wa vijana katika usimamizi na utunzaji wa 
mazingira, kuna haja ya kuwa na mwongozo mahsusi wa kisera ambao utakuza na 
kuimarisha ushiriki wa vijana katika usimamizi na utunzaji wa mazingira nchini.  

1.2.13. Vijana Wenye Ulemavu
Vijana wenye ulemavu ni kundi muhimu kwa maendeleo ya kijamii, kisiasa na 
kiuchumi. Kundi hili hujumuisha vijana wenye changamoto za kimwili, kiakili, 
na kihisia za muda mrefu ambazo zinapoingiliana na vikwazo vya kimitazamo, 
kimazingira na kitaasisi huwa ni vigumu kwao kushiriki kikamilifu na kwa ufanisi 
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katika shughuli za kawaida za kijamii. Pia, ni kundi lenye mahitaji na changamoto 
maalumu ikilinganishwa na vijana wasiokuwa na ulemavu. Hivyo, ni muhimu kutoa 
fursa kwa vijana wenye ulemavu kwa kuhakikisha ushiriki thabiti katika masuala ya 
kijamii, kiuchumi na kisiasa.

Serikali imeweka sera, sheria, mikakati na miongozo mbalimbali yenye lengo la 
kukuza na kuimarisha utoaji wa huduma kwa vijana wenye ulemavu zikiwemo 
kuandaa na kutekeleza Mwongozo wa Kitaifa wa Utambuzi wa Mapema na Afua 
Stahiki kwa Watoto wenye Ulemavu (2021); Sheria ya Watu Wenye Ulemavu Sura ya 
183; Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura ya 410; Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290; Sera ya Huduma na Mandeleo kwa Watu Wenye Ulemavu (2004); 
Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu Wenye Ulemavu (2006), na Mkataba wa 
Marrakesh (2013).

Kutokana na utekelezaji wa juhudi hizo, kiwango cha ajira kwa watu wenye ulemavu 
kimeongezeka kutoka 59.1% mwaka 2014 hadi 63.2% mwaka 2021 na ukosefu wa 
ajira umepungua kutoka 12.4% mwaka 2014 hadi 6.0% mwaka 2021 (ILFS, 2021). 
Vilevile, kuboreshwa kwa miundombinu katika majengo ya umma na ya binafsi 
na maeneo mengine ya utoaji huduma kwa umma (Tathmini ya Sera, 2007) na 
utengaji wa 10% kati ya 30% ya ununuzi wa umma kwa watu wenye ulemavu 
(NEEC, 2005 - 2015)

Mafanikio mengine ni pamoja na utoaji wa ujuzi na mafunzo ya ufundi kwa vijana 
wenye ulemavu kupitia programu ya kukuza ujuzi na vyuo vya ufundi stadi na 
marekebisho ambapo kwa wastani wa wanafunzi 1,000 hudahiliwa kwa mwaka 
(FYDP III) na vikundi zaidi ya 1,906 vya watu wenye ulemavu wakiwemo vijana 
vimepatiwa mikopo ya masharti nafuu (NEEC, 2023). Aidha, Tathmini ya Sera ya 
Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) inaonesha kuwa uteuzi au ushirikishwaji wa 
vijana wenye ulemavu katika vyombo vya maamuzi umeongezeka na ushiriki wa 
vijana wenye ulemavu katika masuala ya uchaguzi kutokana na uwepo wa mazingira 
rafiki kama vile karatasi za kupigia kura zenye maandishi ya breli na yaliyokuzwa 
(NEC, Ripoti ya Uchaguzi, 2020). 

Serikali imefanya juhudi na kupata mafanikio ingawa bado idadi ya vijana wenye 
ulemavu waliofikiwa na programu za uwezeshaji kiuchumi ni ndogo ikilinganishwa 
na vijana wasiokuwa na ulemavu na kuwepo kwa mazingira yasiyokuwa rafiki katika 
baadhi ya maeneo ya mijini na vijijini. Hali hii imepelekea ushiriki hafifu kwa vijana 
wenye ulemavu katika shughuli za kila siku za kijamii, kisiasa na kiuchumi. 

Aidha, watu wenye ulemavu, hasa wanawake na vijana, wanawakilishwa katika 
vyombo vya maamuzi ndani na nje ya nchi kwa kiwango kidogo. Hali hii kwa kiasi 
kikubwa inapunguza uwezo wao wa kushiriki na kushawishi maamuzi yanayoathiri 
maisha yao. 
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Ili kukabiliana na changamoto hizo, kuna umuhimu wa kuwa na mwongozo mahsusi 
wa kisera kwa lengo la kuimarisha ushiriki na ushirikishwaji wa vijana wenye 
ulemavu katika masuala ya kijamii, kisiasa na kiuchumi na kuimarisha ujumuishaji 
wa masuala ya vijana wenye ulemavu katika sera za kisekta, mikakati, mipango, 
programu na miradi ya serikali na wadau wengine. 
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2.1. Umuhimu wa Sera
Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) iliandaliwa kwa lengo la kuwawezesha 
na kuwaongoza vijana na wadau wengine kushiriki kikamilifu katika maendeleo ya 
kijamii, kisiasa na kiuchumi. Utekelezaji wa sera hiyo umefanyika kwa kuzingatia 
sera za kisekta, sheria, kanuni, taratibu, miongozo na mipango. Ingawa kumekuwa 
na mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa sera hiyo, Taarifa ya Tathmini ya 
Utekelezaji wa Sera hii (2022) ilibaini upungufu katika utekelezaji wake. Upungufu 
huo ni pamoja na kutofafanuliwa kwa baadhi ya maeneo ya msingi kama vile 
TEHAMA; elimu na mafunzo; huduma za afya; ushiriki wa vijana na utawala bora; 
dhima iliyopo kutoa mwelekeo usioendana na dira ya sera; kukosekana kwa mkakati 
wa utekelezaji na baadhi ya matamko ya kisera kutojibu changamoto zilizoainishwa 
kwenye baadhi ya masuala kama vile fasili ya kijana, ushirikiano wa kikanda na 
utandawazi na haki za vijana. 

Mapungufu mengine ni pamoja na wadau kukosa mwelekeo wa pamoja katika 
kushughulikia changamoto zinazowakabili vijana; kuwekwa kwa jitihada zisizotatua 
changamoto zilizokusudiwa kama vile ukosefu wa ajira; vijana kuwa na kiwango 
kidogo cha ujuzi wa juu na wa kati; ongezeko la vijana walioajiriwa katika sekta 
isiyo rasmi wanaofanya kazi katika mazingira hatarishi; baadhi ya vijana kujiingiza 
katika matumizi ya dawa za kulevya; kukosekana kwa mfumo madhubuti wa 
kuwatambua na kuwaandaa vijana kuwa viongozi; na mfumo usiokidhi wa uratibu 
na usimamizi wa shughuli za maendeleo ya vijana na uwezekano wa kutumia 
rasilimali katika shughuli zisizochangia ipasavyo ufikiaji wa malengo ya sera. Aidha 
vijana wameendelea kuwa mawakala wa uharibifu wa mazingira katika jitihada 
za kujitafutia kipato; mmomonyoko wa maadili na uwepo wa mimba katika umri 
mdogo. 

Kwa upande mwingine, kumekuwepo na Mikataba, Makubaliano na Itifaki za Kikan-
da na Kimataifa ambazo zilipitishwa na kuanza kutumika baada ya Sera ya Taifa ya 
Maendeleo ya Vijana (2007) zinazoainisha ushiriki wa vijana kwenye masuala ya 
amani na usalama; lishe; utambuzi na uendelezaji wa vijana wavumbuzi na wabuni-
fu; utambuzi wa taaluma ya maendeleo ya vijana na uanzishwaji wa programu za 
mafunzo. 

Kwa kuzingatia upungufu wa sera na changamoto zilizobainishwa, Serikali imefanya 
mapitio ya Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007) na kuandaa Sera ya Taifa 
ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 ili kukidhi mahitaji ya sasa na 
kutoa mwelekeo wa masuala ya vijana kwa manufaa ya taifa. 

2.2. Dira
Kuwa na vijana wenye ujuzi, ubunifu, ufahamu na matumizi sahihi ya teknolojia, 
waliowezeshwa, waliolelewa vyema, wazalendo na wawajibikaji.

SURA YA PILI

UMUHIMU WA SERA, DIRA, DHIMA NA MALENGO
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2.3. Dhima
Kuweka mfumo fanisi wa kitaasisi na kisheria ulioratibiwa vyema kwa maendeleo 
endelevu ya vijana kupitia uwezeshaji wa kijamii, kisiasa na kiuchumi; ujuzi husika; 
matumizi bora ya rasilimali za taifa na kukuza ushiriki katika fursa za kitaifa, kikanda 
na kimataifa.

2.4. Malengo ya Sera

2.4.1. Lengo Kuu
Kutoa mwongozo kwa wadau wa maendeleo ya vijana katika uwezeshaji na ushiriki 
wa vijana kwenye shughuli za kijamii, kisiasa na kiuchumi.

2.4.2. Malengo Mahsusi 
Malengo mahsusi ya sera ni:
(a)	 Kukuza elimu na ujuzi unaoendana na mahitaji ya soko la ajira;
(b)	 Kukuza uvumbuzi na ubunifu kwa vijana ili kuibua na kuendeleza vipaji vyao;
(c)	 Kuimarisha ujuzi wa kidijitali, ufikivu na upatikanaji wa bidhaa na huduma za 

kidijitali zinazohitajika kwa vijana kwa gharama nafuu;
(d)	 Kukuza fursa za kujiajiri au kuajiriwa kwa vijana;
(e)	 Kukuza ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi;
(f)	 Kukuza uzalendo, utaifa na kujitolea kwa vijana;
(g)	 Kuwa na kijana mwenye afya bora;
(h)	 Kukuza tamaduni na maadili mema kwa malezi na makuzi bora ya vijana;
(i)	 Kukuza taaluma ya maendeleo ya vijana;
(j)	 Kuimarisha ushiriki wa vijana katika uongozi na vyombo vya maamuzi;
(k)	 Kuhakikisha uwepo wa uwiano wa kijinsia kwa vijana;
(l)	 Kuhakikisha ushiriki wenye tija kwa vijana katika usimamizi na uhifadhi wa 

mazingira; na
(m)	 Kuimarisha ujumuishwaji wa masuala ya vijana wenye ulemavu katika mipango 

na programu za kijamii, kisiasa na kiuchumi.
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3.1. Elimu na Ujuzi kwa Vijana

Maelezo
Elimu bora inajumuisha maarifa na ujuzi unaoendana na mahitaji ya shughuli za 
kijamii, kisiasa na kiuchumi. Elimu na ujuzi husika kwa vijana huongeza tija katika 
uzalishaji na utoaji wa huduma mbalimbali kwa jamii. Pamoja na umuhimu wa elimu 
na ujuzi, vijana wengi bado wanakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo kuwa 
na ujuzi usioendana na mahitaji ya soko la ajira; kutopenda kujisomea na kutafuta 
maarifa mapya; idadi ndogo ya vijana waliofikiwa na programu za kukuza ujuzi na 
uwepo wa fursa za mafunzo ya ufundi stadi zisizotosheleza mahitaji.

Lengo 
Kukuza elimu na ujuzi unaoendana na mahitaji ya soko la ajira kwa vijana.

Matamko ya Sera
 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kuboresha mfumo wa upatikanaji wa elimu na ujuzi unaoendana na 
mahitaji ya soko la ajira kwa gharama nafuu hususan kwa vijana waliopo 
maeneo ya vijijini;

1.1.2.	 Kuimarisha elimu ya kujitegemea na programu za mafunzo ya ujuzi kwa 
vijana; 

1.1.3.	 Kutoa na kuimarisha ujuzi tepe, stadi za maisha na mafunzo endelevu 
kwa vijana; na

1.1.4.	 Kuimarisha na kuendeleza mafunzo ya ujasiriamali kwa vitendo kwa 
vijana.

3.2.	 Uvumbuzi na Ubunifu kwa Vijana
 

Maelezo
Uvumbuzi na ubunifu ni miongoni mwa vichocheo muhimu vya maendeleo ya 
vijana na uchumi kwa maendeleo endelevu ya nchi. Hata hivyo, kumekuwapo na 
changamoto zinazoathiri ushiriki na ushirikishwaji wa vijana katika uvumbuzi na 
ubunifu zikiwemo uhaba wa miundombinu na fursa za uendelezaji wa masuala 
ya uvumbuzi na ubunifu kwa vijana; ushiriki mdogo wa vijana katika mfumo 
wa uvumbuzi na ubunifu na ukosefu wa ujuzi wa kutosha; kuwa na rasilimali 
zisizotosheleza mitaji kwa wavumbuzi na wabunifu; vijana kuwa mbali na taasisi za 
utafiti na maendeleo na matumizi madogo ya sayansi na teknolojia katika mfumo 
wa ubunifu wa msingi.

SURA YA TATU

HOJA, MALENGO NA MATAMKO
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Lengo 
Kukuza uvumbuzi na ubunifu kwa vijana ili kuibua na kuendeleza vipaji.

Matamko ya Sera
 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kukuza na kuendeleza uvumbuzi, vipaji na ubunifu kwa vijana;
1.1.2.	 Kukuza ushiriki wa sekta binafsi katika kuendeleza uvumbuzi na ubunifu 

wa vijana;
1.1.3.	 Kuhakikisha matumizi bora na sahihi ya sayansi na teknolojia katika 

kukuza uvumbuzi na ubunifu wa vijana;
1.1.4.	 kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya kutambua na kuendeleza 

uvumbuzi na ubunifu wa vijana; na
1.1.5.	 Kukuza hakimiliki ikiwemo hakimiliki dhihini na hataza za wavumbuzi na 

wabunifu vijana.  

3.3.	Vijana na Mapinduzi ya Kidijitali

Maelezo
Mapinduzi ya kidijitali kwa kiwango kikubwa yamebadilisha maisha ya vijana 
kutokana na matumizi ya intaneti na mifumo ya upatikanaji wa huduma hizo 
kama vile kompyuta mpakato, vishikwambi na simu janja, pamoja na majukwaa 
ya mitandao ya kijamii na programu za kutuma ujumbe ambazo zimekuwa 
muhimu kwa maisha ya vijana. Hata hivyo, vijana wengi hawajaandaliwa vyema 
katika kutumia fursa zinazotokana na mapinduzi ya kidijitali. Hali hii inasababisha 
matumizi yasiyo ya kimaadili ya teknolojia ya habari na mawasiliano na mitandao ya 
kijamii na ushiriki hafifu wa vijana katika uchumi wa kidijitali hasa vijijini.

Lengo 
Kuimarisha ujuzi wa kidijitali, ufikivu na upatikanaji wa bidhaa na huduma za kidijitali 
zinazohitajika kwa vijana kwa gharama nafuu.
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Matamko ya Sera

 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kuhakikisha upatikanaji na ufikivu wa huduma za intaneti zenye uhakika 
na kwa bei nafuu kwa vijana hususan maeneo ya vijijini;

1.1.2.	 Kuimarisha programu za mafunzo ya kidijitali katika ngazi zote za elimu; 
1.1.3.	 Kukuza uelewa wa vijana kuhusu mapinduzi ya kidijitali ili waweze kushiriki 

na kunufaika na fursa zitokanazo na mabadiliko ya teknolojia; na
1.1.4.	 Kuhakikisha vijana wana ujuzi stahiki na taarifa sahihi kuhusu matumizi 

yenye maadili ya teknolojia ya habari, mawasiliano na mitandao ya kijamii. 

3.4.	Ajira kwa Vijana

Maelezo
Ajira ni nyenzo muhimu kwa maendeleo ya mtu binafsi, jamii na taifa kwa ujumla. 
Pamoja na umuhimu wa ajira, vijana wengi wameendelea kukabiliwa na changamoto 
ya ukosefu wa ajira ambayo ni kubwa kwa vijana wa kike kuliko wa kiume na ni 
kubwa katika maeneo ya mijini ikilinganishwa na vijijini. 

Lengo 
Kukuza fursa za kujiajiri au kuajiriwa kwa vijana.

Matamko ya Sera

 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kukuza uchumi ili uweze kuzalisha fursa za kutosha na endelevu za ajira 
kwa vijana;

1.1.2.	 Kuweka mifumo itakayowezesha vijana kupata uzoefu wa vitendo kupitia 
programu za mafunzo na stadi za kazi;

1.1.3.	 Kukuza utamaduni wa ujasiriamali, mafunzo ya ufundi stadi, uelewa wa 
masuala ya kifedha na mazingira wezeshi ya biashara ili vijana waweze 
kujiajiri na kuajiriwa;

1.1.4.	 Kukuza ujuzi na umahiri utakaowawezesha vijana kunufaika na fursa za 
ajira zinazotokana na ukuaji wa sekta za kimkakati katika uchumi; na

1.1.5.	 Kuweka mfumo utakaowawezesha wadau wa sekta zote kushiriki 
kikamilifu kukuza fursa za ajira.
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3.5.	Ushiriki wa Vijana Katika Sekta za Kijamii na Kiuchumi

Maelezo
Ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi unahusisha uwezo wa vijana 
kumiliki, kuongoza, kusimamia na kuendesha shughuli mbalimbali za maendeleo. 
Pamoja na umuhimu huo, vijana wameendelea kukabiliwa na mifumo duni na 
fursa chache za upatikanaji wa mitaji, masoko na huduma za ushauri; idadi kubwa 
ya vijana kujihusisha na shughuli za kiuchumi na kumiliki rasilimali nje ya mfumo 
rasmi na kukosekana kwa mfumo wenye ufanisi wa kutambua mchango wa vijana 
wanaoishi nje ya nchi.

Lengo 
Kukuza ushiriki wa vijana katika sekta za kijamii na kiuchumi.

Matamko ya Sera
 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kuhakikisha uwepo wa mifumo wezeshi na fursa za upatikanaji wa mitaji, 
masoko, huduma za kinga ya jamii na ushauri kwa vijana;

1.1.2.	 Kuimarisha umiliki, usimamizi, na uwezo wa vijana katika kuweka akiba, 
uwekezaji, uzalishaji na uendeshaji wa biashara kwenye sekta za kijamii 
na kiuchumi ndani na nje ya nchi;

1.1.3.	 Kuweka mazingira wezeshi kwa vijana kuanzisha na kuendesha 
ujasiriamali na biashara binafsi au kwa ubia;

1.1.4.	 Kuhakikisha uwepo wa mfumo wa kutambua na kuwezesha ushiriki wa 
vijana wanaoishi nje ya nchi (diaspora) kwenye masuala ya maendeleo 
ya vijana;

1.1.5.	 Kuimarisha urasimishaji wa sekta isiyo rasmi; na
1.1.6.	 Kukuza ushiriki wa vijana katika sekta muhimu za kijamii na kiuchumi 

ikiwemo kilimo; utamaduni sanaa na michezo na sekta zingine muhimu.

3.6.	Uzalendo, Kujitolea na Utaifa

Maelezo
Vijana wenye uzalendo, kujitolea na utaifa ni hazina kubwa katika kukuza umoja, 
mshikamano, amani, usalama na utulivu wa kisiasa na kiuchumi nchini. Hata hivyo, 
hali ya uzalendo na utaifa kwa vijana wengi imeendelea kushuka kutokana na 
mifumo iliyokuwa inatumika kujenga sifa hizi kutofanya kazi ipasavyo. 
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Hali hii imesababisha uwepo wa vijana wengi wasio wazalendo, kuzorota kwa 
maadili, kuongezeka kwa uhalifu, uharibifu wa mali, uvunjifu wa amani na ukosefu 
wa usalama wa mali na raia. Kadhalika, vijana wanakabiliwa na tabia ya kukosa moyo 
wa kujitolea katika shughuli za ujenzi wa Taifa, kutoshiriki ipasavyo katika kutoa 
huduma za jamii na shughuli za uokoaji wakati wa maafa ya kitaifa, ajali na dharura. 
Aidha, kukosekana kwa mkakati wa kitaifa wa kujitolea, kumeleta changamoto 
katika kuratibu na kukuza moyo wa kujitolea.

Lengo
Kukuza uzalendo, moyo wa kujitolea na utaifa kwa vijana

Matamko ya Sera

 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kuanzisha na kuimarisha mifumo ya kupandikiza uzalendo, utaifa na 
moyo wa kujitolea kwa vijana;

1.1.2.	 Kukuza uzalendo, utaifa, na moyo kujitolea kwa vijana katika hatua 
mbalimbali za elimu, malezi na makuzi;

1.1.3.	 Kuhakikisha programu za uongozi kwa vijana zinafungamanisha masuala 
yanayohusu uzalendo na utaifa; na 

1.1.4.	 Kukuza ushiriki wa vijana katika masuala yanayohusu amani na usalama ili 
kuimarisha utulivu wa kisiasa, kijamii na kiuchumi.

3.7.	Afya na Lishe

Maelezo
Afya na lishe ni masuala ya msingi na mtambuka ambayo yana mchango mkubwa 
katika ustawi wa vijana na kuwawezesha kushiriki katika shughuli za kiuchumi, kisiasa 
na kijamii. Pamoja na umuhimu huo, vijana wengi wanakabiliwa na changamoto 
mbalimbali za kiafya ikiwemo mimba za utotoni, afya ya uzazi, VVU na UKIMWI 
na matumizi ya dawa za kulevya.  Changamoto nyingine ni kuibuka kwa magonjwa 
yasiyoambukiza; lishe duni; na afya ya akili, hali inayosababisha udumavu kwa vijana 
na kuathiri mfumo wa afya ya uzazi na kupelekea kushindwa kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za uzalishaji.   

Lengo 
Kuwa na kijana mwenye afya bora.
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Matamko ya Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kuhakikisha uwepo wa mifumo toshelevu inayowezesha vijana kupata 
elimu ya stadi za maisha, afya ya uzazi na huduma nyingine saidizi.

1.1.2.	 Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa dawa za kulevya, VVU na UKIMWI na 
mimba katika umri mdogo;

1.1.3.	 Kuimarisha programu za kukabiliana na magonjwa yanayoambukiza na 
yasiyoambukiza na afya ya akili kwa vijana; 

1.1.4.	 Kuongeza uelewa na uhamasishaji wa vijana juu ya magonjwa 
yanayohusiana na mtindo wa maisha; na

1.1.5.	 Kukuza programu za lishe, ikiwa ni pamoja na elimu, ulaji bora na 
urutubishaji wa vyakula

3.8.	Malezi na Makuzi kwa Vijana

Maelezo
Maadili na tabia njema ni muhimu kwa vijana, jamii na taifa. Malezi sahihi ya 
ujana kutoka kwa familia na jamii husaidia kukuza uelewa, uaminifu, kujitegemea, 
ushirikiano na kujiamini. Pamoja na umuhimu wa maadili na tabia njema, baadhi ya 
vijana wamekuwa na tabia na vitendo vinavyoashiria ukosefu wa maadili kama vile 
ubakaji, unyanyasaji wa kingono, wizi, na matumizi ya dawa za kulevya. Vilevile, 
vijana wanakabiliwa na changamoto ya kushiriki kwenye vitendo vinavyoshusha 
utu wao na kupuuzwa kwa njia za asili za kufundisha na kusambaza maadili 
mema kwa vijana ikiwemo jando na unyago ambavyo vimechangia kuwepo kwa 
mmomonyoko wa maadili kwa vijana kwa sababu ya kuiga maisha, mitindo, mila 
na desturi zisizofaa. 

Lengo 
Kukuza tamaduni bora na maadili mema kwa malezi na makuzi bora ya vijana. 

Matamko ya Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kuimarisha familia na jamii kama misingi muhimu ya malezi na makuzi kwa 
vijana;

1.1.2.	 Kukuza mabadiliko chanya ya tabia kwa vijana;
1.1.3.	 Kukuza desturi za kitamaduni zinazochangia maadili na mienendo bora 

kwa vijana; na
1.1.4.	 Kuimarisha mifumo inayotumika kufundisha na kusambaza maadili mema 

kwa vijana. 
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3.9.	Taaluma ya Maendeleo ya Vijana

Maelezo
Taaluma ya maendeleo ya vijana inahusisha ujuzi na uwezo wa kuwashirikisha vijana 
ili kuwawezesha kujiamini, kuwa na mahusiano mema na jamii, kujishughulisha 
katika masuala ya kiuchumi na uzalishaji mali, kupevuka kiakili na kuwa na maadili 
mema. Pamoja na umuhimu wa taaluma ya maendeleo ya vijana, hakuna mfumo 
wa kisheria au kikanuni unaoweka viwango vya maadili na vigezo vya umahiri vya 
kuzingatiwa kwa watoa huduma za maendeleo ya vijana mahiri. 

Lengo 
Kukuza taaluma ya maendeleo ya vijana.

Matamko ya Sera

Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kuhakikisha uwepo wa mfumo wa utambuzi wa taaluma ya maendeleo 
ya vijana ili kuwa na rasilimaliwatu yenye umahiri katika utoaji wa huduma 
kwa vijana nchini;

1.1.2.	 Kuweka mfumo wa kisheria na kikanuni unaoweka viwango vya maadili na 
vigezo vya kuzingatiwa na watoa huduma za maendeleo ya vijana nchini; 
na

1.1.3.	 Kuimarisha usimamizi na utekelezaji wa huduma za maendeleo ya vijana.

3.10. Uongozi na Utawala 

Maelezo
Uongozi na utawala ni miongoni mwa misingi na nyenzo muhimu katika maendeleo 
na uwezeshaji wa vijana. Pamoja na umuhimu huo, ushiriki wa vijana katika masuala 
ya uongozi na utawala hususani katika ngazi za maamuzi ndani na nje ya nchi si wa 
kuridhisha. Hali hii  inatokana na uwepo wa mifumo dhaifu katika kuwaandaa vijana 
kushika nafasi za uongozi na kushiriki kwenye vyombo mbalimbali vya maamuzi. 

Lengo 
Kuimarisha ushiriki wa vijana katika uongozi na utawala kwenye vyombo vya 
maamuzi.
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Matamko ya Sera
 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kupandikiza tunu za taifa na kanuni za utawala bora kwa vijana;
1.1.2.	 Kukuza ushiriki wa vijana katika siasa, uongozi na vyombo vya        

maamuzi kitaifa na kimataifa;
1.1.3.	 Kuhakikisha uwepo wa mfumo unganifu wa taarifa na takwimu 

zinazohusu maendeleo ya vijana katika ngazi zote; 
1.1.4.	 Kuimarisha utafiti na utekelezaji wa matokeo ya tafiti katika utoaji wa 

huduma mbalimbali za maendeleo na ustawi wa vijana nchini;
1.1.5.	 Kuweka mazingira yatakayowezesha mtandao wa mashirika ya vijana 

na asasi za kiraia kushiriki katika kubuni, kutekeleza na kufuatilia 
mipango ya maendeleo ya vijana; na

1.1.6.	 Kuimarisha mfumo wa uratibu wa shughuli za maendeleo ya vijana 
zinazotekelezwa katika sekta na taasisi mbalimbali nchini.

3.11. Masuala ya Vijana na Jinsia

Maelezo
Usawa wa kijinsia ni miongoni mwa vipengele muhimu katika maendeleo na 
uwezeshaji wa vijana. Pamoja na umuhimu wa usawa kwa vijana, bado changamoto 
ya usawa wa kijinsia kwa vijana imeendelea kuwepo katika maeneo mbalimbali. 
vijana wa kike wanakabiliwa zaidi na changamoto ya kufanyiwa ukatili wa kijinsia na 
hatari ya ndoa za utotoni kuliko wa kiume. Vilevile, wanakabiliwa na changamoto 
katika kumiliki ardhi na ufikivu wa mifumo ya kifedha, hali inayochangia kuendelea 
kuwepo kwa changamoto ya usawa wa kijinsia. 

Lengo 
Kuhakikisha uwepo wa uwiano mzuri wa kijinsia kwa vijana.

Matamko ya Sera
 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kukuza usawa wa umiliki wa rasilimali kwa vijana wa kiume na kike. 
1.1.2.	 Kuimarisha usawa katika ushiriki wa vijana wa kiume na wa kike kwenye 

shughuli za kijamii, kisiasa na kiuchumi; na
1.1.3.	 Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa aina zote za ubaguzi na unyanyasaji 

wa kijinsia kwa vijana.
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3.12.Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira

Maelezo
Vijana ni miongoni mwa rasilimali muhimu katika usimamizi na utunzaji wa 
mazingira nchini. Pamoja na umuhimu huo, vijana wameendelea kuchangia 
uharibifu wa mazingira katika jitihada za kujitafutia kipato. Changamoto nyingine 
ni uelewa mdogo miongoni mwa vijana kuhusu umuhimu wa mazingira, mabadiliko 
ya tabianchi na fursa zinazotokana na uchumi wa buluu; na masuala ya mazingira 
kutojumuishwa ipasavyo katika programu za maendeleo ya vijana. 

Lengo
Kuhakikisha ushiriki wa vijana wenye tija katika usimamizi na utunzaji wa mazingira.

Matamko ya Sera
 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kuimarisha mifumo inayowezesha vijana kushiriki na kunufaika na 
usimamizi na utunzaji wa mazingira;

1.1.2.	 Kukuza uelewa kuhusu umuhimu wa utunzaji wa mazingira kwa vijana;
1.1.3.	 Kuimarisha uwezo wa vijana katika kukabiliana na athari za mabadiliko 

ya tabianchi; na
1.1.4.	 Kuhakikisha programu za masuala ya vijana zinajumuisha agenda ya 

usimamizi na utunzaji wa mazingira.

3.13. Vijana Wenye Ulemavu

Maelezo
Vijana wenye ulemavu wana haki ya kupata fursa za kijamii, kisiasa na kiuchumi 
kama ilivyoainishwa katika sera, sheria, mikataba na itifaki zinazohusu watu wenye 
ulemavu. 

Hata hivyo, idadi ya vijana wenye ulemavu waliofikiwa na programu za uwezeshaji 
kijamii, kisiasa na kiuchumi ni ndogo ikilinganishwa na vijana wasiokuwa na 
ulemavu. Changamoto nyingine ni kuendelea kuwepo kwa mazingira yasiyo rafiki 
katika baadhi ya maeneo ya mijini na vijijini, hali inayopelekea ushiriki hafifu wa 
vijana wenye ulemavu katika shughuli za kila siku za kijamii, kisiasa na kiuchumi. 

Lengo 
Kuimarisha ujumuishwaji wa masuala ya vijana wenye ulemavu katika mipango na 
programu za kijamii, kisiasa na kiuchumi.
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Matamko ya Sera
 
Serikali kwa kushirikiana na wadau itafanya yafuatayo:

1.1.1.	 Kuimarisha ushiriki na ushirikishwaji wa vijana wenye ulemavu katika 
masuala yote ya kijamii, kisiasa na kiuchumi; na

1.1.2.	 Kuhakikisha uwepo wa ufikivu wa mazingira, habari, mawasiliano na 
huduma zingine muhimu kwa vijana wenye ulemavu.

34



i

 

i

 

Utekelezaji wenye ufanisi wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo 
la Mwaka 2024 unategemea uwepo wa mfumo wezeshi na madhubuti wa kisheria 
na kikanuni. Mfumo wa kisheria na kikanuni unaosimamia masuala ya maendeleo ya 
vijana umejielekeza kwenye sheria mbalimbali ambazo zinapatikana katika sekta na 
mamlaka mbalimbali zilizoko nchini. 

Miongoni mwa sheria na kanuni hizo ni pamoja na Sheria ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi, Sura ya 82; Sheria ya Kitaifa ya Huduma za Ukuzaji Ajira, Sura ya 243; Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini, Sura ya 366; Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura 
ya 290; na Sheria ya Fedha za Umma, Sura ya 348; Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi, Na.16 ya Mwaka 2004; Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 
410 na Sheria ya Upatikanaji wa Huduma ya Mawasiliano kwa Wote, Sura ya 422. 
Sheria nyingine ni Sheria ya Jeshi la Kujenga Taifa Kitaifa, Sura ya 193; Sheria ya 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56; Sheria ya Makosa ya Mtandao, Na. 14 ya 
Mwaka 2015; Sheria ya Vyama vya Kijamii, Sura ya 337; Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira, Sura ya 191, na Sheria ya Watu Wenye Ulemavu, Sura ya 183.

Halikadhalika, uwepo wa sheria hizi umeweka mazingira wezeshi kwa maendeleo ya 
vijana nchini. Hata hivyo, mifumo ya sheria iliyopo ina dosari zifuatazo: 

(i)	 Kukosekana kwa sheria na kanuni mahsusi zinazolinda na kuimarisha utoaji wa 
huduma za maendeleo ya vijana;

(ii)	 Mfumo wa sheria kuwa na wigo mdogo kuwezesha usimamizi na utekelezaji 
wa masuala ya maendeleo ya vijana; na

(iii)	 Sheria zilizopo kuwanyima fursa vijana kama kundi la walengwa wakuu 
wanaohitaji uangalizi maalum na huduma.

Ili kutatua upungufu wa mfumo wa kisheria uliobainika, Serikali itaimarisha 
utekelezaji wa mifumo ya sheria na kanuni; kufanya mapitio ya sheria na kanuni 
zilizopo; na kutunga sheria mpya mahsusi zinazolinda na kuimarisha utoaji wa 
huduma za maendeleo ya vijana nchini. 

SURA YA NNE

MFUMO WA KISHERIA
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5.1. Mfumo wa Kitaasisi
Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 
utafanyika kwa kushirikisha wadau mbalimbali kutokana na ukweli kwamba masuala 
ya maendeleo ya vijana ni mtambuka. Hivyo, malengo ya sera yatafikiwa kupitia 
ushirikiano imara wa wadau wakiwemo wizara mbalimbali, sekta binafsi, wadau wa 
maendeleo ya vijana, asasi za kiraia, taasisi za elimu na utafiti, vijana wenyewe na 
jamii kwa ujumla. 

Vilevile, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 
inatambua umuhimu wa uwepo wa sera za sekta nyingine katika kufanikisha 
malengo yake. Hivyo, utekelezaji wa sera hii utaoanishwa na sera za sekta nyingine 
pamoja na kuratibu kazi za wadau mbalimbali katika kuendeleza na kuwawezesha 
vijana nchini. 

5.2. Majukumu ya Wadau Katika Utekelezaji wa Sera
Utekelezaji wenye tija wa sera hii unategemea uwepo wa mfumo thabiti wa kitaasisi 
unaoainisha majukumu makuu ya kila taasisi. Wahusika wakuu katika utekelezaji 
wa sera hii ni pamoja na Wizara Yenye Dhamana ya Maendeleo ya Vijana, Wizara 
za Kisekta, Idara na Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira, Tume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya. Wadau wengine ni pamoja na wazazi na walezi, vijana, taasisi za 
dini, washirika wa maendeleo, taasisi za taaluma na utafiti, sekta binafsi, asasi za 
kiraia na vyombo vya habari.

5.2.1. Wizara Yenye Dhamana na Maendeleo ya Vijana
Wizara hii itasimamia na kuwezesha utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo 
ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024. Majukumu mahsusi yatakuwa ni kuratibu 
na kusimamia utekelezaji wa sera na mipango ya maendeleo ya vijana nchini; 
kuishauri Serikali kuhusu namna bora ya kuboresha mipango na mikakati kwa 
maendeleo ya vijana; kutambua na kukuza fursa za uwezeshaji vijana kisiasa 
na kiuchumi. Majukumu mengine yatakuwa kufanya mapitio ya sera, sheria na 
miongozo inayohusu maendeleo ya vijana na kuwezesha ujumuishaji wa masuala 
ya maendeleo ya vijana katika sekta zote.

5.2.2. Wizara Yenye Dhamana ya Masuala ya Fedha 
Wizara hii itawezesha upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
programu za maendeleo ya vijana na kuwezesha upatikanaji wa huduma za mikopo 
nafuu na dhamana kwa vijana. Vilevile, itajumuisha masuala ya maendeleo ya 
vijana katika mipango, programu, miradi ya maendeleo ya taifa na kutoa vivutio 
vitakavyowezesha sekta binafsi kustawi na kuzalisha fursa za ajira kwa vijana.

SURA YA TANO

MFUMO WA KITAASISI, UFUATILIAJI NA TATHMINI
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5.2.3. Wizara Yenye Dhamana ya Masuala ya Mipango na Uwekezaji
Wizara hii itakuwa na jukumu la kujumuisha masuala ya maendeleo ya vijana katika 
mipango, programu, miradi ya maendeleo ya taifa na kutoa vivutio vitakavyowezesha 
sekta binafsi kustawi na kuzalisha fursa za ajira kwa vijana.

5.2.4. Wizara Yenye Dhamana ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
Wizara hii itaratibu utekelezaji wa sera katika tawala za mikoa na serikali za mitaa; 
kujumuishwa kwa utekelezaji wa sera katika mipango, mikakati na miongozo ya 
tawala za mikoa na serikali za mitaa. Pia itakuwa kiungo kati ya sekretarieti za mikoa 
na wizara yenye dhamana na maendeleo ya vijana kuhusu utekelezaji wa sera ya 
maendeleo ya vijana.

5.2.5. Wizara Yenye Dhamana ya Kilimo, Uvuvi na Mifugo
Wizara hii itakuwa na jukumu la kuwezesha ushiriki na uwekezaji wa vijana katika 
kilimo, mifugo na uvuvi na kutoa huduma muhimu za ugani na masoko ili kuongeza 
mnyororo wa thamani wa mazao mbalimbali yatakayozalishwa na vijana. 

5.2.6. Wizara Yenye Dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
Wizara hii itahakikisha mitaala ya elimu na mafunzo ya ufundi inaendana na mahitaji 
ya soko la ajira; kuweka misingi ya uzalendo, moyo wa kujitolea na utaifa katika 
mifumo ya elimu; kukuza utoaji wa ujuzi wa kidijitali, ujuzi tepe na ujasiriamali 
katika mifumo rasmi ya elimu. Aidha, wizara itaanzisha na kuendeleza taaluma ya 
maendeleo ya vijana katika mifumo rasmi ya elimu na mafunzo ili kuzalisha kada za 
maafisa vijana wenye ujuzi na umahiri na kuwezesha maendeleo ya uvumbuzi na 
ubunifu kwa vijana katika ngazi zote.

5.2.7. Wizara Yenye Dhamana ya Masuala ya Afya
Wizara hii itakuwa na jukumu la kuimarisha upatikanaji wa huduma rafiki za afya 
ikiwemo afya ya uzazi kwa vijana; kuimarisha mifumo ya kudhibiti matumizi ya dawa 
za kulevya, VVU na UKIMWI, na mimba katika umri mdogo; kuandaa na kutekeleza 
programu zinazoimarisha afya ya akili na huduma za kisaikolojia kwa vijana. Vilevile, 
wizara itaimarisha na kutekeleza programu za kuzuia, kudhibiti, utambuzi wa 
mapema na matibabu ya magonjwa yasiyoambukiza kwa vijana na kuhimiza vijana 
kushiriki kikamilifu katika uzalishaji, usindikaji na matumizi ya vyakula vyenye lishe ili 
kudhibiti upungufu wa virutubisho muhimu mwilini. 

5.2.8. Wizara Yenye Dhamana ya Viwanda na Biashara
Wizara hii itakuwa na jukumu la  kuweka mifumo itakayowezesha upatikanaji wa 
mitaji, masoko, na huduma za ushauri kwa vijana ndani na nje ya nchi; kuhakikisha 
vijana wanajengewa uwezo wa kumiliki, kusimamia, kuweka akiba, na uendeshaji wa 
biashara kwenye sekta muhimu za kijamii na kiuchumi. 
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Pia, wizara itaweka mazingira wezeshi kwa uendelezaji wa biashara zinazoanzishwa 
na kuendeshwa na vijana na kuboresha mifumo ya urasimishaji wa shughuli za 
vijana zilizoko kwenye sekta isiyo rasmi. 

5.2.9. Wizara Yenye Dhamana ya Utamaduni, Sanaa na Michezo
Wizara hii itakuwa na jukumu la kuandaa na kutekeleza sera, miongozo na mikakati 
yenye lengo la kuongeza na kuimarisha ushiriki wa vijana katika utamaduni, sanaa 
na michezo ndani na nje ya nchi.

5.2.10. Wizara Yenye Dhamana na Usimamizi wa Mazingira
Wizara hii itakuwa na jukumu la kuandaa na kutekeleza sera, mikakati, mipango na 
programu zinazowezesha ushiriki wa vijana katika uhifadhi na usimamizi endelevu 
wa mazingira.

5.2.11. Wizara Yenye Dhamana ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa
Wizara hii itaendelea kuwajengea vijana wa Kitanzania moyo wa uzalendo, 
ukakamavu, maadili mema, utaifa na kuwafundisha stadi za kazi; kufungamanisha 
masuala ya amani na usalama katika programu zote za vijana zinazohusu masuala 
ya kisiasa, kijamii na kiuchumi. Aidha, wizara itaandaa na kutekeleza programu 
zitakazowawezesha vijana kushiriki kikamilifu katika shughuli za hiari na za kijamii 
na kuanzisha na kutekeleza mifumo inayotoa tahadhari mapema ili kuhakikisha 
vijana wanashiriki ipasavyo katika masuala ya amani na usalama.

5.2.12. Wizara Yenye Dhamana na Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
Wizara hii itakuwa na jukumu la kuandaa na kutekeleza sera, mikakati, mipango na 
programu zinazowezesha ushiriki wa vijana katika sekta ya habari, mawasiliano na 
teknolojia ya habari.

5.2.13. Wizara Nyingine za Kisekta, Idara na Wakala za Serikali 
Wizara za kisekta, idara na wakala za serikali zinazojitegemea zitahakikisha malengo 
ya sera hii yanafungamanishwa katika sera, mikakati, mipango, programu na miradi 
ya kisekta zinazosimamia na kutekeleza. Pia,  zitaanzisha dawati mahsusi kwa ajili ya 
kusimamia, kutekeleza na kuratibu shughuli zinazohusiana na maendeleo ya vijana. 
 
5.2.14. Mahakama
Mahakama itakuwa na jukumu la kutafsiri sheria na kusimamia utoaji wa haki kwa 
namna ya kukuza uwezeshaji na maendeleo ya vijana. 

5.2.15. Sekretarieti za Mikoa
Sekretarieti za mikoa zitakuwa na jukumu la kuweka mazingira wezeshi ya 
utekelezaji, kutoa ushauri wa kitaalamu na kuratibu masuala yote yanayohusiana na 
maendeleo ya vijana katika mikoa husika.
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5.2.16. Mamlaka za Serikali za Mitaa
Mamlaka hizi zitakuwa na jukumu la kutekeleza masuala yote ya maendeleo ya 
vijana; kujumuisha masuala ya vijana katika sheria ndogo, mikakati, mipango, 
programu na miradi; kutenga rasilimali na miundombinu kwa ajili ya maendeleo ya 
vijana, na kuweka mazingira wezeshi kwa wadau mbalimbali kutekeleza masuala ya 
maendeleo ya vijana.

5.2.17. Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania 
Tume itakuwa na jukumu la kutunga sera, mikakati na miongozo ya kukabiliana na 
VVU na UKIMWI kwa vijana na kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli za 
VVU na UKIMWI zinazohusu vijana.

5.2.18. Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
Mamlaka itakuwa na jukumu la kuandaa na kutekeleza sera, mikakati na miongozo 
ya kukabiliana na matumizi ya dawa za kulevya na madhara yake kwa vijana; 
kuhamasisha vijana kushiriki katika kuzuia matumizi na usafirishaji wa dawa za 
kulevya, na kufanya tafiti kuhusu masuala yanayohusiana na madawa ya kulevya 
kwa vijana.

5.2.19. Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
Baraza itakuwa na jukumu la kuimarisha mifumo inayowezesha vijana kushiriki katika 
usimamizi na utunzaji wa mazingira; kukuza uelewa kwa vijana kuhusu umuhimu wa 
utunzaji wa mazingira; kuimarisha uwezo wa vijana katika kukabiliana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi na kuhakikisha programu za masuala ya vijana zinajumuisha 
agenda ya usimamizi na utunzaji wa mazingira.

5.2.20. Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
Baraza litakuwa na jukumu la kuhakikisha mifuko na programu za uwezeshaji 
wananchi kiuchumi vinawafikia na kuwanufaisha kwa usawa vijana waliopo mijini 
na vijijini.

5.2.21. Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
Ofisi hii itakusanya, itatunza na kuhuisha takwimu zinazohusu maendeleo ya vijana 
kwa ajili ya kuwezesha kupanga, kudhibiti, kutathmini, kuratibu na kutoa maamuzi 
mbalimbali ya kisera. 

5.2.22. Baraza la Vijana
Baraza la Vijana litakuwa ni mojawapo ya majukwaa muhimu katika utekelezaji wa 
masuala ya vijana ndani na nje ya nchi. Aidha, Baraza litaishauri Serikali kuhusu 
masuala ya vijana ili kukuza mshikamano kwa vijana bila kujali tofauti za rangi, 
kabila, jinsi, hali ya kiuchumi, dini, siasa, utamaduni na jiografia.
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5.2.23. Wazazi na Walezi
Wazazi na walezi watakuwa na jukumu la kuhakikisha vijana wanakuwa na maadili 
mema, wazalendo na wenye moyo wa kujitolea na utaifa. 

5.2.24. Familia na Jamii
Familia na jamii watakuwa na wajibu wa kuhakikisha vijana wanakuwa na upendo, 
uvumilivu, umoja, malezi bora na kuwandaa kuwa raia wema na wawajibikaji.

5.2.25. Vijana
Vijana watakuwa na wajibu wa kulinda na kuheshimu tunu za taifa; kuheshimu 
wazazi, walezi, wazee, wanawake, watoto, watu wenye ulemavu na viongozi; 
kulinda rasilimali za Taifa. Vilevile, watatakiwa kuwa na moyo wa kujitolea, utaifa na 
uzalendo, na kutoshiriki katika vitendo vya ukatili, uhalifu na ukandamizaji wa aina 
yoyote. 

5.2.26. Asasi za Kiraia
Asasi za Kiraia ni mjumuisho wa Mashirika yasiyo ya kiserikali, asasi za kijamii 
na asasi za kidini ambazo huchangia katika maendeleo ya vijana hususan katika 
uwekezaji, utoaji wa huduma, habari na uwezeshaji. Katika utekelezaji wa Sera ya 
Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 mashirika yatakuwa 
na jukumu la kuzingatia mfumo wa sheria na kanuni wa maendeleo na uwezeshaji 
wa vijana; kushiriki katika utoaji wa huduma kwa maendeleo ya vijana na kuandaa 
taarifa za mara kwa mara za shughuli za maendeleo ya vijana na kuziwasilisha kwa 
mamlaka zinazohusika.

5.2.27. Taasisi za Kitaaluma na Utafiti
Taasisi za kitaaluma na utafiti katika utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya 
Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024, zitawajibika kuandaa na kuendesha programu 
maalum zinazohusu maendeleo na uwezeshaji wa vijana na kufanya utafiti na 
kusambaza matokeo kuhusu masuala  ya maendeleo ya vijana.

5.2.28. Vyombo vya Habari
Katika kutekeleza Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024, 
vyombo vya habari vitakuwa na jukumu la kuelimisha umma kuhusu fursa zilizopo 
na masuala mengine muhimu ya maendeleo ya vijana na kuwa kiungo muhimu kwa 
vijana kubadilishana uzoefu katika kutatua changamoto zinazowakabili. 
 
5.2.29. Wadau wa Maendeleo
Wadau wa maendeleo watakuwa na jukumu la kutoa misaada ya kitaalamu na fedha 
kwa ajili ya kuwezesha utekelezaji na fikiwaji wa malengo ya sera ya maendeleo ya 
vijana.
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5.3. Uratibu wa Utekelezaji wa Sera
Mafanikio ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo 
la Mwaka 2024 yanategemea uratibu madhubuti wa wadau wote wanaohusika na 
masuala ya maendeleo ya vijana nchini. Kwa kuwa utekelezaji wa Sera hii unahusisha 
wigo mpana wa wadau, uratibu utahusisha wizara, sekta binafsi, washirika wa 
maendeleo, wakala na wadau wengine. 

Katika kufanikisha kazi ya uratibu, Serikali itaandaa na kuweka mifumo thabiti ya 
kuratibu shughuli zote za maendeleo ya vijana zinazotekelezwa na wizara, idara 
na mashirika ya kiserikali na yasiyo ya kiserikali. Mifumo hiyo ni pamoja na kuunda 
kamati na kikosi kazi cha wataalam ya kitaifa wa masuala ya maendeleo ya vijana. 

5.4. Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini
Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utatumika kupima kiwango kilichofikiwa cha 
utekelezaji wa malengo mahsusi ya Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), 
Toleo la Mwaka 2024. Utekelezaji wenye tija wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
unategemea uratibu na utendaji kazi wa vipengele vyote vya mfumo kuanzia 
ukusanyaji wa takwimu, uchambuzi na utoaji taarifa kwa wadau. Mfumo huo 
unahusisha uandaaji na utoaji wa taarifa kuhusu hatua zilizofikiwa katika utekelezaji 
wa sera.

Wizara yenye dhamana ya maendeleo ya vijana itaratibu, fuatilia na kutathmini 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (20070, Toleo la Mwaka 2024 
kwa kushirikiana na wadau wakuu wakiwemo wizara za kisekta, idara na wakala 
za serikali zinazojitegemea, sekretarieti za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa, 
mahakama, bunge, sekta binafsi, vyombo vya habari, mashirika yasiyo ya kiserikali 
na wadau wa maendeleo. Katika kuhakikisha mfumo huu unakuwa na ufanisi, kila 
mdau atalazimika kuwa na mfumo wa ndani wa ufuatiliaji na tathmini ambao pamoja 
na mambo mengne utahakikisha unatathmini ufanisi wao katika kutekeleza sera.

Vilevile, mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utahusisha kufanya tathmini ya msingi na 
kuweka viashiria vya upimaji. Aidha, kutakuwa na mapitio ya kila mwaka, ambayo 
yatajielekeza kutathmini iwapo shughuli zilizopangwa zinaendana na malengo 
yaliyowekwa. Halikadhalika, mapitio hayo yatahusisha kufanya tafiti mbalimbali ili 
kupata mrejesho wa matokeo yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa sera.

41



i

 

5.5. Hitimisho
Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Vijana (2007), Toleo la Mwaka 2024 ni mwongozo 
wa kisera wa Serikali katika kuendeleza na kuboresha hali ya maisha na ustawi wa 
vijana nchini. Sera inamtambua kijana kama mtu yeyote wa kike au kiume mwenye 
umri wa kuanzia miaka 15 hadi 35. Katika umri huo, vijana wanategemewa kushiriki 
kikamilifu katika shughuli zote halali kwa hiari ili kuchangia maendeleo ya Taifa.  
Sera hii ina lengo la kutoa mwongozo kwa wadau wa maendeleo ya vijana katika 
uwezeshaji na ushiriki wa vijana kwenye shughuli za kijamii, kisiasa na kiuchumi. 

Sera hii inazingatia masuala mbalimbali yanayohusu vijana ikiwa ni pamoja na elimu, 
ajira, afya, malezi na maadili, kilimo, michezo, utamaduni na ushiriki wa kisiasa. 
Aidha, utekelezaji wa masuala haya ya kisera, utawezesha Taifa kuwa na vijana 
wenye ujuzi, ubunifu, ufahamu na matumizi sahihi ya teknolojia, waliowezeshwa na 
kulelewa vyema, wazalendo na wawajibikaji.
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